- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 17 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
มีประชาชนไว้ทำไม? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/05/4821c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“ทั่นผู้นำ” ยังตะแบงไม่ใช่นักการเมือง แต่ลีลากลับยิ่งกว่านักการเมือง เดินสายและแต่งตัวรอให้มีเทียบเชิญนั่งในอำนาจต่อ
ปัญหาไม่ใช่แค่ “ดูด” นักการเมืองทั้งน้ำเน่าและน้ำคลำให้ได้มากที่สุด แต่ต้องชนะการเลือกตั้งได้เป็น “ส.ส.” ด้วย ซึ่งไม่ง่ายเหมือน “ปอกกล้วยเข้าปาก” ในยุคที่ข้อมูลข่าวสารเข้าถึงทุกซอกมุม
นักการเมืองขายตัวเยี่ยง “อีตัว” เป็นพวก “นกสองหัว” หรือ “เหยียบเรือสองแคม” จึงจะถูกแห่ประจานไปทั่ว อย่างที่ “สมชัย ศรีสุทธิยากร” ให้ประชาชนไม่เลือกนักการเมือง “อีตัว” เพราะไม่มีจุดยืนทางการเมือง
“จาตุรนต์ ฉายแสง” ชูธงชัดเจนยก 10 เหตุผล “ต่อด้านคสช.สืบทอดอำนาจ” ไม่สนับสนุน “ลุงตู่” มีอำนาจต่อไม่ว่าจะเป็น “บัญชีรายชื่อ” หรือ “นายกฯคนนอก”
การเมืองวันนี้จึงไม่ใช่เรื่องของ “สี” แต่เป็น 2 ทางเลือกคือ “สนุบสนุน คสช.” หรือ “ต้าน คสช.” ซึ่งไม่ได้สะท้อนถึงภาพลักษณ์ของพรรคการเมืองและนักการเมืองเท่านั้น แต่ยังสะท้อนถึงจุดยืนของ “กองทัพ” ว่าเป็น “กองทัพของประชาชน” และยืนอยู่ข้างประชาชนจริงหรือไม่ ?
แม้กฎกติกาการเลือกตั้งและรัฐธรรมนูญที่สร้างขึ้นจะอัปลักษณ์เพียงใด อนาคตประเทศก็อยู่ที่ประชาชนทุกคนทุกวัยจะเป็นผู้ให้คำตอบ
โดยเฉพาะ “คนรุ่นใหม่” ที่ไม่ต้องการจมปลักกับ “วงจรอุบาทว์” ซ้ำซาก!
You must be logged in to post a comment Login