- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 16 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ตรรกะสีเทา / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/05/4822c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“มาตรา 44” กลายเป็นเหมือน “ของแสลง” เอามาอ้างกรณี “หมู่บ้านป่าแหว่ง” ทั้งที่เคยนำมาใช้ตั้งแต่ “ไม้จิ้มฟันยันเรือรบ” โดยเฉพาะข้ออ้างข้างๆคูๆ “วันข้างหน้าเมื่อเกิดปัญหา ไม่มีมาตรา 44 จะทำอย่างไร”
การที่รัฐบาลทหารอ้างไม่ใช้ “มาตรา 44” จึงเหมือน “ตรรกะสีเทา” เพราะเวลาจะใช้อ้างเหตุผลสารพัด แต่เวลาไม่ใช้ก็อ้างอีกเหตุผล ซึ่งไม่ได้อยู่บนความถูกต้องชอบธรรมตามหลัก “นิติรัฐ-นิติธรรม”
“ปริญญา เทวานฤมิตรกุล” เคยโพสต์ว่า “คสช. ไม่ใช่รัฏฐาธิปัตย์” เพราะรัฐธรรมนูญปี 2560 ประกาศใช้ตั้งแต่ 3 เมษายน 2560
ขณะที่ “ปิยบุตร แสงกนกกุล” แกนนำพรรคอนาคตใหม่ ก็เสนอให้ลบล้าง “มรดกคณะรัฐประหาร” ผ่านการแก้ไขเพิ่มเติมรัฐธรรมนูญปี 2560 เปิดโอกาสให้ประชาชนออกเสียงประชามติเพื่อจัดทำรัฐธรรมนูญใหม่ทั้งฉบับ ทั้งให้ทบทวน แก้ไข หรือยกเลิกประกาศ คำสั่งของ คสช. ทั้งหมด
ที่สำคัญคือให้เพิ่มเติมบทบัญญัติในรัฐธรรมนูญ กำหนดให้ปวงชนชาวไทยมีสิทธิและหน้าที่ในการต่อต้านโดยวิธีการใดๆต่อการรัฐประหารหรือการแย่งชิง (usurpation) อำนาจสูงสุดของประชาชน
ข้ออ้างไม่ใช้ “มาตรา 44” จึงไม่ใช่ “ของแสลง” เฉพาะกรณี “หมู่บ้านป่าแหว่ง” แต่ยังตอกย้ำให้เห็น “ตรรกะสีเทา” ของคำว่า “กฎหมาย” ภายใต้รัฐบาลทหารหรือไม่?
You must be logged in to post a comment Login