- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 5 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
โชว์ผลงาน UP LIFTING ศิลปะสตรีทอาร์ตชิ้นใหญ่ใจกลางกรุง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/05/BUKRUK.jpg)
ศูนย์การค้าเดอะเมอร์คิวรี่วิลล์แอท ชิดลมร่วมกับบุกรุก เฟสติวัล กรุ๊ป จัดแสดงผลงานศิลปะ โดยศิลปินระดับโลกชาวเนเธอแลนด์DaanBotlek (แดน บอทเลค) กับชิ้นงาน“UP LIFTING” ผลงานศิลปะแนวInteractive art installation ที่ได้แรงบันดาลใจมาจากสีสันที่สดใสของศูนย์การค้าเดอะเมอร์คิวรี่ วิลล์ รวมถึงการสื่อให้เห็นไลฟ์สไตล์ของผู้คนที่มีความเชื่อมโยงถึงกันอย่างสนุกสนาน พร้อมให้ผู้ชมงานศิลปะได้ก้าวเข้าไปอยู่ในงานศิลปะและออกแบบท่าในการถ่ายภาพในสไตล์ของตัวเองกับชิ้นงานหนึ่งเดียวในโลก ณ ชั้น 1 ศูนย์การค้าเดอะเมอร์คิวรี่ วิลล์แอท ชิดลม ตั้งแต่วันนี้ – 14 สิงหาคม 2561
สำหรับผลงาน “UP LIFTING” เป็นส่วนหนึ่งของBUKRUK Urban Arts Festival ที่ถูกนำมาจัดแสดงเป็นพิเศษบริเวณโถงชั้น 1 ของเดอะเมอร์คิวรี่ วิลล์ซึ่งเป็นแห่งแรกในประเทศไทยที่ประชาชนทั่วไปจะได้รับเชิญให้เข้ามามีส่วนร่วมในการออกแบบท่าทางและร่วมสนุกกับผลงานโดยการถ่ายภาพด้วยมุมมองต่างๆตามจินตนาการ ด้วยชิ้นงานขนาดประมาณ6×10 เมตรโดดเด่นด้วยโทนสีแดงสดใสผู้ชมจะถูกดูดกลืนเข้าสู่ผลงานแสดงที่เหนือความเป็นจริง โดยศิลปินได้คำนึงถึงความสนุกสนานและการเล่นกับสายตาของผู้ชม ทำให้รู้สึกมีส่วนร่วมเสมือนเป็นส่วนหนึ่งของผลงานศิลปะซึ่งถือเป็นเอกลักษณ์เฉพาะของ DaanBotlek
DaanBotlekเป็นศิลปินที่มีชื่อเสียงระดับโลกและเป็นที่รู้จักเป็นอย่างดีในกลุ่มคนที่ชื่นชอบงานศิลปะแนว Street Art ในเมืองไทยเคยมีผลงานจัดแสดงมาแล้วกว่า10ประเทศทั่วโลกได้เริ่มเข้ามาแสดงผลงานในประเทศไทยครั้งแรกกับงาน Bukruk Urban Arts Festival (ปีพ.ศ.2556 – 2559 ) โดยนำเสนอผลงานแนวศิลปะบนฝาผนังในปัจจุบันที่ยังคงหาชมได้ มีอีก2 ชิ้นงานได้แก่ภาพวาดบริเวณกำแพงด้านนอกของโรมแรมแชงกรีล่า ย่านบางรัก และที่ลานแสดงงานศิลปะที่สยามสแควร์ เป็นต้นนอกจากนี้ยังเคยจัดนิทรรศการเดี่ยวกับศูนย์ศิลปะ Toot Yung ในปี พ. ศ. 2558 และในปี พ. ศ. 2559 ได้เป็นส่วนหนึ่งของ Bukrukที่P. Tendercool design space อีกด้วย
สามารถร่วมชมผลงาน “UP LIFTING” ของ DaanBotlekได้ที่บริเวณชั้น 1 ศูนย์การค้าเดอะเมอร์คิวรี่ วิลล์แอท ชิดลม ได้ทุกวัน ตั้งแต่เวลา 10.00 น. –22.00 น. ตั้งแต่วันนี้ –14 สิงหาคม2561
You must be logged in to post a comment Login