- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 16 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
แร้งรุมทึ้ง! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/05/4830-3.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กระแสข่าว พล.ต.อ.อัศวิน ขวัญเมือง ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร (กทม.) เตรียมนำ “หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร” ที่อยู่ภายใต้การดูแลของ “มูลนิธิหอศิลป์” กลับมาบริหารเอง โดยให้สำนักวัฒนธรรม กีฬา และการท่องเที่ยว บริหาร ทำให้มีกระแสวิพากษ์วิจารณ์กันอย่างกว้างขวาง และเปิดรณรงค์ล่ารายชื่อกลุ่มรักศิลปวัฒนธรรมเพื่อคัดค้าน
ประเด็นที่น่าสนใจไม่ใช่เป็นการฉีก “ปฏิญญาว่าด้วยเรื่องข้อตกลงความร่วมมือทางด้านศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานครและพันธมิตรด้านศิลปวัฒนธรรม” ภายใต้รัฐธรรมนูญปี 2540 และระเบียบราชการ กทม. 2528 ซึ่งภาคประชาชน 200 กว่าเครือข่าย และศิลปินแห่งชาติทุกสาขา ร่วมร่างปฏิญญาเมื่อวันที่ 19 สิงหาคม 2548 ณ อุทยานเบญจสิริ และ กทม. อ้างว่าหอศิลป์บริหารจัดการไร้ประสิทธิภาพและขาดทุน 80 ล้านบาท ซึ่งหอศิลป์โต้กลับว่าที่ผ่านมา 10 ปี ไม่มีปัญหาเรื่องขาดทุน ส่วนการบริหารจัดการก็ได้รับการยอมรับว่าเป็นหอศิลป์เช่นสากลและมีคนมาใช้บริการแล้วถึง 1.7 ล้านคน
ประเด็นที่สำคัญกว่าคือข่าว “แร้งรุมทึ้ง” ของ “กลุ่มทุนผูกขาด” ต้องการพื้นที่ทำเลทองใจกลางเมือง “สี่แยกราชประสงค์-พารากอน-มาบุญครอง” เป็นอาณาเขตเดียวกัน โดยเสนอเงินก้อนใหญ่เป็นผลตอบแทน อ้างจะดึงผู้บริหารงานหอศิลป์ที่มีชื่อเสียงจากต่างประเทศมาบริหารในรูปแบบ “สัมปทาน” ซึ่งจะทำให้เกิดประโยชน์ทั้งเศรษฐกิจและการท่องเที่ยว
สุดท้ายก็หนีไม่พ้นเรื่องผลประโยชน์ทางธุรกิจ โดยเอาการบริหารหอศิลป์มากลบเกลื่อน รวมถึงการปรับพื้นที่ไม่ให้ประชาชนมาชุมนุมเพื่อแสดงออก ไม่ว่าจะเป็นการเมือง เศรษฐกิจ หรือสังคม!
เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์เองว่าจริงหรือไม่?
You must be logged in to post a comment Login