- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 20 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
เมอร์เซเดส A-Class ใหม่ เครื่องดีเซลจากเรโนลต์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/05/665_cover.jpg)
ตราสามแฉกออก A-Class ตัวที่ 4 ภายใต้ชื่อรหัส A180d เป็นเครื่องดีเซล ขนาด 1.5 ลิตร (1461 ซีซี) จากโรงงานของเรโนลต์ ดูผิวเผินอาจให้ความรู้สึกเหมือนกับ Dacia แต่ที่แตกต่างชัดๆคือ กล่อง ECU, ตัวกำเนิดไฟฟ้าสลับ, A/C คอมเพรสเซอร์ พร้อมด้วยฟังก์ชันเปิด-ปิดเครื่องยนต์
A180d ตัวนี้ ให้แรงม้าไว้ที่ 114 แรงม้า แรงบิดสูงสุด 192 ปอนด์-ฟุต ที่คู่ล้อหน้า ทำงานร่วมกับคลัตช์คู่ ผ่านเกียร์ออโตเมติก 7 สปีด เมอร์เซเดสใส่ความเร็วต้น (0-100 กิโลเมตรต่อชั่วโมง) ไว้ที่ 10.5 วินาที ความเร็วสูงสุดเหยียบได้ 202 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ได้มาตรฐานในเรื่องการปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ (Euro 6d-TEMP)
จากรายงานข่าวที่ออกมามีขายแล้วที่แล้วประเทศเยอรมนี มี 2 รุ่นเครื่องดีเซลให้เลือกคือ เครื่อง 4 สูบ OM 654 ภายใต้รหัส E-Class และเครื่อง 6 สูบ OM 656 ภายใต้รหัส S-Class
ว่ากันว่าการมาของ A180d คันนี้ เป็นการส่งสัญญาณให้ทราบว่าเมอร์เซเดสยังไม่มีความคิดที่จะเลือกใช้น้ำมันในเร็วๆนี้
You must be logged in to post a comment Login