- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 15 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ปั่นกระแส! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/05/2-1.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ตลกไม่ออกเมื่อ คสช. แจ้งความเอาผิดพรรคเพื่อไทย 4 ข้อหา ฐานฝ่าฝืนคำสั่ง คสช. ฉบับที่ 57/2557 และ 3/2558 ผิดตาม พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ เนื่องจากไลฟ์สดในเฟซบุ๊คและยุยงปลุกปั่น หลังจากแถลงประเมินผลงานรัฐบาลทหารและ คสช. 4 ปี โดยชี้ 7 เรื่องที่ล้มเหลว หนึ่งในนั้นคือเรื่องสิทธิเสรีภาพและสิทธิมนุษยชน
การแจ้งความเอาผิดพรรคเพื่อไทยถือเป็นเรื่องปรกติภายใต้ “ระบอบเผด็จการ” เพราะไม่ใช่ “ระบอบประชาธิปไตย” ที่ทุกคนทุกฝ่ายสามารถตรวจสอบและวิพากษ์วิจารณ์การทำงานของรัฐบาลได้
แม้แต่ “บวรศักดิ์ อุวรรณโณ” หนึ่งในแกนนำการปฏิรูปประเทศของรัฐบาลทหารและ คสช. ยังออกมาระบุชัดเจนว่ามองไม่เห็นเลยว่าจะปฏิรูปประเทศสำเร็จหรือไม่ เพราะเหมือนให้ผู้รับเหมามาทำหน้าที่ตรวจงานตัวเอง เอาข้าราชการที่จะถูกปฏิรูปมาทำการปฏิรูป?
แม้การปฏิรูปต้องใช้เวลา แต่ไม่ใช่ปฏิรูปตลอดชาตินี้และชาติหน้าที่มีแต่ “วาทกรรม” และ “ปั่นกระแส” กรอกหูประชาชน เหมือนเอาคนมากลุ่มหนึ่งเสมือน “ผู้วิเศษ” ทำแผน “ยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี” ทั้งที่ประชาชนไม่มีส่วนร่วม แต่รัฐบาลและประชาชนต้องก้มหัวทำตาม 20 ปี
สุดท้ายก็ลงเอยด้วยการ “ปั่นกระแส” จัดกิจกรรมสารพัดเพื่อให้ดูดี เกณฑ์คนเข้าไปฟังและยกยกปอปั้น เหมือนที่รัฐบาลทหารจะจัด “มหกรรมปฏิรูป” กลางเมืองที่เซ็นทรัลเวิลด์ และเดินสายสถาบันอุดมศึกษาทั่วประเทศ รวมถึงใช้สื่อรัฐประชาสัมพันธ์ โดยพุ่งเป้าไปที่เยาวชนคนรุ่นใหม่ซึ่งต้องร้องว้าวและอุทาน…
โอ้…พระเจ้าจอร์จ มันสุดยอดยิ่งกว่ากล้วยแขกทอดเสียอีก!!??
You must be logged in to post a comment Login