- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 14 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ยิ่งปราบยิ่งดัง! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/05/4837c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
แม้ “กลุ่มคนอยากเลือกตั้ง” จะไม่สามารถพาผู้ชุมนุมไปถึงหน้าทำเนียบรัฐบาลได้ แต่การได้แถลงข้อเรียกร้องที่สะพานมัฆวานรังสรรค์ หน้าอาคารองค์การสหประชาชาติ ก็เป็นการแสดงให้เห็นความกล้าหาญของผู้ที่ไม่ยอมก้มหัวและยอมรับ “อำนาจเผด็จการ”
เมื่อประชาคมโลกส่วนใหญ่ยอมรับนับถือการปกครองใน “ระบอบประชาธิปไตย” ก็ต้องรังเกียจ “ระบอบเผด็จการ” การจับกุมประชาชนที่เรียกร้องประชาธิปไตยและต้องการแสดงเสรีภาพขั้นพื้นฐานของความเป็นมนุษย์ ทั่วโลกจึงรุมประณามการใช้ “อำนาจพิเศษ” เพื่อกดหัวประชาชน
“ไทยแลนด์ยุค 4.0” แต่การเมืองถอยหลังไป “ยุค 1.0” จึงดังกระหึ่มไปทั่วโลก “ทั่นผู้นำ” ยังยิ้มแย้มแจ่มใส อ้าง “กฎหมายคือกฎหมาย” ทั้งที่เป็นกฎหมายจากการใช้ “อำนาจพิเศษ” ซึ่งช่วง 4 ปี มีประกาศและคำสั่งมากกว่า 500ฉบับ
มีการตั้งข้อหาทางการเมืองประชาชน นักศึกษา นักวิชาการ และนักการเมือง มากถึง 640 คน แยกเป็นคดีตามความผิดมาตรา 112 จำนวน 131 คน ยุยงปลุกปั่นตามมาตรา 116 จำนวน 78 คน กระทำผิด พ.ร.บ.ประชามติ 41 คน และฝ่าฝืนคำสั่งหัวหน้า คสช. ห้ามชุมนุมทางการเมือง 390 คน ยังไม่รวมถึงการข่มขู่คุกคามของคนในเครื่องแบบอีกมากมาย
นี่คือความสงบภายใต้ “อำนาจจากปลายกระบอกปืน”!
You must be logged in to post a comment Login