- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 13 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
อบรมการนวดไทยให้ผู้ต้องขังหญิง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/05/n11.jpg)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.โฆษิต ศรีภูธร รองอธิการบดีประจำวิทยาเขตสกลนคร มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน กล่าวว่า มทร.อีสาน วิทยาเขตสกลนคร ร่วมกับมูลนิธิอภิญญาอโรคศาล วัดคำประมง โดยหลวงตาปพนพัชร์ จิรธัมโม โรงเรียนส่งเสริมวิชาชีพวัฒนธรรมไทยสปา และเรือนจำกลางอุดรธานี จัดโครงการกำลังใจในพระดำริพระเจ้าหลานเธอพระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา โครงการย่อยฝึกอบรมวิชาชีพนวดแผนไทย หลักสูตร 150 ชั่วโมง ให้กับผู้ต้องขังหญิง เรือนจำกลางอุดรธานี จำนวน 3 รุ่น รุ่นละ 30 คน (รวม 90 คน) โดยมีกิจกรรมการนวดตัวเพื่อสุขภาพ การนวดเท้าเพื่อสุขภาพ การห่อลูกประคบสมุนไพร ดนตรีบำบัด และกิจกรรมสันทนากร โดยมีผู้ช่วยศาสตราจารย์จงกล พูลสวัสดิ์ ดร.ศุภฤกษ์ ภมรรัตนปัญญา อาจารย์รณชัย ภูวันนา อาจารย์ธนวรรธน์ เนื่องศรี อาจารย์จตุพร ประทุมเทศ ดร.นฤวัตร ภักดี และอาจารย์ทันฑิกา แก้วสูงเนิน และนักศึกษาสาขาวิชาการแพทย์แผนไทย ชั้นปีที่ 2 เป็นวิทยากรในครั้งนี้ ซึ่งเมื่อผู้ต้องขังหญิงผ่านการอบรมและการทดสอบมาตรฐานฝีมือแรงงานแล้ว จะได้รับใบประกาศนียบัตรการนวดไทย 150 ชั่วโมง และใบผ่านการทดสอบมาตรฐานฝีมือแรงงานแห่งชาติ การนวดไทย ระดับ 1 ซึ่งเป็นการสร้างงานสร้างอาชีพและคืนคนดีสู่สังคมไทย ณ เรือนจำกลางอุดรธานี จ.อุดรธานี ตามลำดับ
You must be logged in to post a comment Login