- ขอให้ใช้สมองเดินหน้าPosted 11 hours ago
- เบี้ยแก้Posted 3 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 4 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 5 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 6 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 1 week ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 weeks ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 weeks ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
กยศ.ร่วมกับกรุงไทยรับชำระหนี้กยศ.และกรอ.ผ่าน QR Code
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/06/q.jpg)
นายชัยณรงค์ กัจฉปานันท์ ผู้จัดการกองทุนเงินให้กู้ยืมเพื่อการศึกษา และนายผยง ศรีวณิช กรรมการผู้จัดการใหญ่ ธนาคารกรุงไทย ร่วมแถลงข่าว การรับชำระหนี้ กยศ. และ กรอ. ด้วยการสแกนQR Code ทั้งนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกสบายให้กับผู้กู้ยืมที่ครบกำหนดชำระหนี้ ซึ่งสามารถชำระผ่าน Mobile Banking Application ของทุกธนาคาร โดยไม่เสียค่าธรรมเนียมในการใช้บริการ ระหว่างเวลา 07.30 – 20.30 น. ในเบื้องต้น และจะใช้ได้ตลอด24 ชั่วโมง ในเร็วๆนี้
การชำระหนี้ กยศ. และ กรอ. ด้วยการสแกนQR Code สามารถชำระได้ 2 รูปแบบ คือ แบบ Static QR โดยการสแกน QR Code ผ่านบริการ KTB netbankและเลือกประเภทกองทุนที่ต้องการชำระหนี้คืน แบบ Dynamic QRเป็นการสแกน QR Code ผ่าน www.studentloan.ktb.co.thหรือ www.studentloan.or.thด้วย Mobile Banking Application ของทุกธนาคาร ซึ่งการชำระด้วยการสแกน QR Codeจะช่วยลดขั้นตอนการคีย์ข้อมูลของทางฝั่งผู้กู้ยืมหรือฝั่งผู้รับชำระ และยังเชื่อมกับระบบพร้อมเพย์ โดยตรวจสอบยอดที่ต้องชำระได้ที่ www.studentloan.or.th
ธนาคารกรุงไทยเป็นช่องทางหลักในการโอนเงินกู้ยืมและรับชำระหนี้ กยศ. และ กรอ.โดยให้บริการมาตั้งแต่แรกเริ่ม ผ่านหลากหลายช่องทาง ได้แก่ หักบัญชีออมทรัพย์ชำระหนี้อัตโนมัติ เคาน์เตอร์สาขา เครื่องATM กรุงไทยเทเลแบงก์ บริการ KTB netbankนอกจากนี้ ยังสามารถชำระผ่านการใช้ Barcode ผ่านบริษัทไปรษณีย์ไทย เคาน์เตอร์เซอร์วิส เคาน์เตอร์ธนาคารต่างๆ ทั้งนี้วันที่ 5 กรกฎาคมของทุกปี ถือเป็นวันครบกำหนดชำระเงินคืนกองทุนเงินให้กู้ยืมเพื่อการศึกษา ซึ่งในปีนี้มีผู้กู้ยืมที่ครบกำหนดชำระประมาณ 3.5 ล้านราย
You must be logged in to post a comment Login