- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 12 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
อย่าด่วนสรุปสาเหตุ‘สเปด’ตาย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/06/4847e2.jpg)
ผู้เชี่ยวชาญติงว่า ไม่ควรด่วนสรุปว่าเคท สเปด ดีไซเนอร์ชื่อดังชาวอเมริกัน ฆ่าตัวตายเพราะโรคซึมเศร้า เนื่องจากมีหลายสาเหตุที่อาจเป็นไปได้
จูลี เซเรล ประธานสมาคมความรู้เรื่องการฆ่าตัวตายอเมริกัน ให้ความเห็นว่า ไม่เป็นธรรมนักหากจะคาดเดาว่าเหตุใดสเปดจึงฆ่าตัวตาย แต่ที่ชัดเจนคือ เธอกำลังมีปัญหา โดยมีความเป็นไปได้ทั้งเรื่องความเครียดในการเลี้ยงดูลูก ปัญหาวัยทอง หรือปัญหาในอาชีพการงาน ข้อมูลของสมาคมพบว่า แต่ละวันสหรัฐมีผู้หญิงฆ่าตัวตายเกือบ 30 คน คิดเป็นปีละไม่ต่ำกว่า 10,200 คน และผู้หญิงวัยทองอย่างสเปดที่มีอายุ 55 ปี เป็นกลุ่มเสี่ยงพิเศษ
เซเรลระบุว่า คนฆ่าตัวตายร้อยละ 90 มีความผิดปรกติทางจิตใจบางอย่าง คนใกล้ชิดอาจบอกว่ามีปัญหาโรคซึมเศร้า แต่พวกเขามองข้ามไป ทั้งที่ในความเป็นจริงแล้วคนที่ฆ่าตัวตายไม่จำเป็นต้องเป็นโรคซึมเศร้าเสมอไป และในกรณีของสเปดก็ยังไม่มีข้อมูลแน่ชัดว่าเป็นโรคซึมเศร้า คนที่มีความผิดปรกติในการกิน คนที่เป็นจิตเภท ก็เสี่ยงจะจบชีวิตตนเองเช่นกัน เพราะคนฆ่าตัวตายส่วนใหญ่ไม่ได้เกิดจากการตัดสินใจอย่างหุนหันพลันแล่น แต่มีสัญญาณเตือนล่วงหน้าบางอย่าง
You must be logged in to post a comment Login