- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 14 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
กิเลส-ตัณหา? / โดย นายหัวดี
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“ทั่นผู้นำ” ตัดพ้อว่า “ความผิดของผมอย่างเดียวก็คือ…ผมมีความเป็นมนุษย์” ยืนยันการทำงาน 4 ปีไม่ได้ “สูญเปล่า” มี “ผลงาน” ปรากฏเยอะแยะไปหมด
“ทั่นผู้นำ” ยังบอกว่า “นี่คือนายกรัฐมนตรีของประเทศ และนายกฯจะต้องอยู่ตรงกลาง” ทั้งไม่เคยคิดว่าขึ้น “หลังเสือ” เพราะไม่ได้เป็น “เสือ”
แน่นอนว่า “ทั่นผู้นำ” เป็นคน เป็นมนุษย์ แต่เพราะ “ยึดอำนาจ” และ “ฉีกรัฐธรรมนูญ” มีอำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาดภายใต้ “กระบอกปืน” และ “กองทัพ” บ้านเมืองจึง “เงียบสงบ” แต่ไม่ใช่ “ความสงบสุข” ทั้งไฟใต้และคนเห็นต่างออกมาเรียกร้องให้คืน “อำนาจประชาชน” ยุติ “ระบอบเผด็จการ”
บรรดาลิ่วล้อยังส่งเสียงเชียร์ให้นั่งทับอำนาจไปนานๆ “ทั่นผู้นำ” จึงไม่ได้ยินเสียงประชาชน เสียง “คนเห็นต่าง” จึงไม่สนใจเสียงวิพากษ์วิจารณ์เรื่อง “การสืบทอดอำนาจ” และ “ลงจากหลังเสือ”
“ทั่นผู้นำ” บอกว่าผลงานเยอะแยะ แต่ทำให้ประชาชนพึงพอใจและมีความสุขหรือไม่ การทำงานมาก ทำงานหนัก ไม่ได้หมายความว่ามี “ผลงาน” เหมือนคำที่ว่า “ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน”
ทำไมวันนี้จึงไม่เปิดเพลง “คืนความสุขให้ประเทศไทย” ที่สัญญาว่า “เราจะทำตามสัญญา ขอเวลาอีกไม่นาน..ขอคืนความสุขให้เธอประชาชน”?
ประณามรัฐบาลในอดีต สบประมาทเย้ยหยันรัฐบาลในอนาคต แต่ไม่รู้ว่า “ตักน้ำใส่กะโหลกชะโงกดูเงา” หรือไม่?
You must be logged in to post a comment Login