- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 9 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
มข.จัดงาน”แค่พอเพียง ก็เพียงพอ”ปี7
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/06/m02.jpg)
นายธัญญา ภักดี ผู้อำนวยการกองบริหารงานกลาง มหาวิทยาลัยขอนแก่น กล่าวว่า การจัดกิจกรรม “แค่พอเพียง ก็เพียงพอ” เป็นกิจกรรมในโครงการ แปลงผักปลอดภัยมหาวิทยาลัยมีสุข ปี 7 เป็นโครงการที่จัดขึ้นภายใต้แนวคิด อยู่ดีมีสุข พัฒนาสุขภาวะที่ดีแก่ตนเองและองค์กร โดยจะเป็นการถอดรหัสความสุขที่ยั่งยืน ฟื้นชีวิต พิชิตความจน บนวิถีเรียบง่าย และเป็นไปได้สำหรับทุกคน โดยปีนี้ จัดเสวนาในหัวข้อ “ทำเกษตรแบบง่ายๆ เสริมรายได้คนทำงานประจำ” โดยมี ผศ.ชัยรัตน์ สิทธิโชค อาจารย์ประจำโรงเรียนสาธิตศึกษาศาสตร์ ระดับมัธยมศึกษา เป็นวิทยากร ซึ่งหัวข้อที่นำมาเสวนา เป็นผักผลไม้ที่สามารถปลูกหรือเลี้ยงไว้รับประทานได้ทั้งปี โดยจัดสรรพื้นที่ที่มีเพื่อปลูกผลไม้ ผัก สมุนไพร รวมทั้งเลี้ยงปลา เลี้ยงกุ้ง เพื่อให้มีและนำไปจำหน่ายแจกจ่ายเพื่อนบ้าน โดยที่นำหลักเศรษฐกิจพอเพียงตามแนวพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมาใช้ ประโยชน์ที่ได้รับคือ มีผลไม้ไว้รับประทานตลอดทั้งปี มีรายได้เสริมจากการนำผลสดออกจำหน่าย ทำให้รู้จักวางแผนการผลิต เพื่อให้ประสบผลสำเร็จโดยเป็นการ “ทำเกษตรแบบง่ายๆ เสริมรายได้คนทำงานประจำ” และภายในงานนอกจากมีสินค้าเกษตรปลอดภัยจากชุมชนต้นแบบโครงการแก้ปัญหาความยากจนมาจำหน่ายแล้ว ตัวแทนจากสถาบันวิจัยยุทธศาสตร์และประสานความร่วมมือเพื่อพัฒนาภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ยังได้ให้เกียรติมาร่วมในเวทีแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ให้ความรู้แก่ผู้ร่วมงานอีกด้วย งานในวันนี้ทั้งอิ่มท้องและอุ่นใจ ได้มุมมองพลิกชีวิต กับแนวคิดที่เรียบง่าย ทำเกษตรสร้างรายได้ให้คนมีงานประจำ ทุกองค์ประกอบทำให้งาน “แค่พอเพียง ก็เพียงพอ” สำเร็จตามวัตถุประสงค์อย่างสมบูรณ์
You must be logged in to post a comment Login