- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 14 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ยังจำได้ไหม? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/06/4857-3.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“ทั่นผู้นำ” เคยถามว่าเลือกตั้งแล้วได้คนเฮงซวยแบบเดิมๆเข้ามาอีกจะทำยังไง?
“อาทิตย์ อุไรรัตน์” ก็เหน็บพรรคการเมืองว่า เห็นมีแต่มาเฟีย นายทุน ขุนศึก ประชาชนส่วนใหญ่ได้แค่หย่อนบัตรเลือกตั้งเท่านั้น “นี่หรือประชาธิปไตย?”
จะเป็นคนเฮงซวย มาเฟีย นายทุน หรือขุนศึก ก็สะท้อนถึงการ “ปฏิรูปการเมือง” ภายใต้ “ระบอบเผด็จการ” ที่คุยว่ามีผลงานมากมาย ซึ่งต้องย้อนไปถาม “ทั่นผู้นำ” โดยเฉพาะการตั้งคำถาม 4+6 ก่อนหน้านี้ว่า “ยังจำได้ไหม?”
คำถามของ “ทั่นผู้นำ” จึงสวนทางกับการเมืองขณะนี้ที่มีแต่ข่าว “พลังดูด” โดย “คนใกล้ชิด” ของ “ทั่นผู้นำ” ซึ่งหนีไม่พ้นเรื่องของ “คนเฮงซวย” เพราะข่าวที่ออกมามีทั้งการใช้เงินและผลประโยชน์ต่างๆเพื่อจะ “ดูด” อดีตนักการเมืองที่ประชาชนรู้ดีว่าเป็น “คนดี” หรือ “คนเฮงซวย”?
“คนไทยยุค 4.0” ไม่ได้โง่ที่จะถูกร้อยจมูกเหมือนวัวควายที่จูงไปทางไหนก็ได้ ข้อมูลข่าวสารวันนี้ไม่เหมือนในอดีต
คนที่ตกยุคตกสมัยคือ “คนมีสี” และ “คนของรัฐ” ที่ยังจมปลักกับความคิดเดิมๆ โฆษณาชวนเชื่อแบบเดิมๆ อ้างความเป็น “คนดี” แต่กลับอ้าแขนต้อนรับ “คนเฮงซวย” เพียงเพื่อให้มีอำนาจต่อไปให้นานที่สุด
จึงไม่แปลกที่ “คนเฮงซวย” จะถูก “ดูด” ไปกองรวมอยู่ในชักโครกเดียวกันจนเหม็นคลุ้งทั้งแผ่นดิน!
You must be logged in to post a comment Login