- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 13 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ไปต่อเพื่อชาติ! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/06/4863c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“ลูกผู้ชายชาติทหาร” ไม่ต้องกระมิดกระเมี้ยน “พี่ใหญ่” พูดชัดๆสนับสนุน “ลุงตู่” ให้ “ต่อท่ออำนาจ” เป็นผู้นำต่อ และเห็นดีเห็นชอบที่ “กลุ่มสามมิตร” ใช้ “พลังดูด” อดีต ส.ส. และ ส.ว. เข้า “พรรคพลังประชารัฐ” เพื่อ “ลุงตู่” จะได้ทำงานให้ประเทศชาติเข้มแข็งและแข็งแกร่ง
ผลการ “ซื้อยกเข่ง เซ้งยกก๊วน” ของ “กลุ่มสามมิตร” ภายใต้การดูดของ “สุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ-สมศักดิ์ เทพสุทิน” ทำให้ได้อดีต ส.ส. และ ส.ว. ทั้งภาคเหนือ กลาง และอีสานแล้วกว่า 50 คน
“สุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ” ตะแบงว่าไม่ใช่การดูด แต่เป็นการระดมสมองแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเพื่อหาบุคคลที่มีแนวคิดและอุดมการณ์เดียวกันมาร่วมกันทำงานเพื่อบ้านเพื่อเมือง เพราะสมัย “พรรคไทยรักไทย” ก็เคยทำมาแล้ว “กลุ่มสามมิตร” จึงไม่หวั่นไหวและจะทำหน้าที่เพื่อชาติบ้านเมืองต่อไป
ปรากฏการณ์ “ดูด-ดึง” ไม่ใช่เรื่องใหม่สำหรับการเมืองแบบไทยๆ เหมือน “วงจรอุบาทว์” ทุกครั้งก็อ้างทำเพื่อประเทศชาติ เสียสละเพื่อชาติ ตระบัดสัตย์เพื่อชาติ
วาทกรรม “คนดี” จึงไม่ต่างกับวาทกรรมโกหกตอแหลที่จมปลักอยู่ภายใต้ทุนท้องถิ่น ทุนระดับชาติ และกองกำลังคนมีสี ซึ่งไม่มีอะไรรับประกันว่าจะไม่มีการรัฐประหาร ฉีกและร่างรัฐธรรมนูญอีก
“ไปต่อเพื่อชาติ” หรือไปต่อเพราะ..หลงตัวเองและ “เสพติดอำนาจ”?
You must be logged in to post a comment Login