- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 16 hours ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 2 days ago
- เสียเพราะรักPosted 5 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 6 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 7 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 week ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
ยุคมืดเกษตรกร / โดย พระพยอม กัลยาโณ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/07/4864p.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
ช่วงนี้ราคาสินค้าเกษตรยังอาการสาหัส แม้เศรษฐกิจจะเริ่มดีขึ้น แต่เมื่อแก้ปัญหาไม่ถูก แก้ไม่ได้ มันก็ไม่ดีขึ้น ปาล์มก็แย่ ยางพาราก็แย่ สับปะรดยิ่งแย่ เพราะราคาตกต่ำมากที่สุด เหลือกิโลละ 1-2 บาท ซึ่งไม่เคยเกิดขึ้น มะม่วงบางที่เหลือกิโลละ 2 บาท ทั้งๆที่ลูกสวยๆเคยกิโลละ 40-50 บาท คนหนุ่มสาวต้องออกไปหางานทำในกรุงเทพฯอีกครั้ง เพราะพืชไร่ขาดทุน ครอบครัวไม่มีจะกิน มีพืชผลเพียงไม่กี่ชนิดที่ราคายังดีอยู่
ถ้าเป็นอย่างนี้ต่อไปอีกระยะหนึ่ง เกษตรกรคงเดือดร้อนสาหัสอีกเป็นทวีคูณ เพราะมีแต่ความทุกข์ที่พูดว่าอกอีแป้นจะแตก ร้านค้าต่างๆก็ขายไม่ได้ เคยปิดดึกๆ วันนี้เย็นๆหรืออย่างมากแค่ 1-2 ทุ่มก็ปิดแล้ว ชาวสวนชาวไร่ก็ทุกข์ระทมขมขื่น อาการสาหัสเหลือเกิน
รัฐบาลจะปลดล็อกอะไรให้เกษตรกรได้บ้าง จะแก้ไขอย่างไรก็ว่ากันไป แต่เร็วหน่อย เพราะหลายปีแล้วที่ราคาพืชผลตกต่ำ ถือเป็นยุคมืดเศรษฐกิจภาคการเกษตรอย่างแท้จริง สงสารคนทำนาทำไร่ที่ทุกข์เรื่องราคาแล้วยังถูกหลอกให้ปลูกอีก บอกจะรับซื้อแน่ๆราคานั้นราคานี้ พอปลูกจนมีลูกมีผลก็ถูกกดราคาแบบขาดทุน อย่างปาล์มที่ส่งเสริมให้ปลูก วันนี้ชาวสวนยอมให้เน่าคาต้น เพราะขายไปก็มีแต่ขาดทุน ค่าแรงงานยังไม่พอเลย ไม่ต้องซื้อไม่ต้องขายกันแล้ว
เห็นข่าวและฟังข่าวแล้วก็อเนจอนาถใจ ปัญหาเศรษฐกิจไม่ได้มีเฉพาะชาวไร่ชาวนาและพืชผลทางการเกษตรเท่านั้น แต่ธุรกิจขนาดเล็กอีกมากมายที่ย่ำแย่เป็นทุกข์ จะมีแต่ทุเรียนที่ขายดีเพราะส่งนอกมาก ใครจะนึกว่าทางภาคเหนือที่ปลูกพันธุ์หลงลับแล หรือภาคอีสานที่ปลูกทุเรียนภูเขาไฟ จะออกมาพอดีและขายได้ราคาสูงอย่างนี้ มีเกษตรกรไม่กี่รายที่ตอนนี้มั่งมีศรีสุขไปตามๆกัน
เรื่องเศรษฐกิจ เรื่องเกษตรกร ธุรกิจห้องแถวเล็กๆอีกมากมายก็ละเลยไม่ได้ เพราะเป็นคนส่วนใหญ่ อย่างไรรัฐบาลและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องต้องเร่งแก้ปัญหา ร่วมกันคิดว่าจะทำอย่างไรเพื่อไม่ให้พืชผลทางการเกษตรตกต่ำเช่นนี้ ประเทศไทยส่วนใหญ่อู้ฟู่เพราะการเกษตร เมื่อก่อนรณรงค์ให้คนกลับบ้านนอก ไม่ให้ทิ้งไร่ทิ้งนา คนอีสานหลายคนบอกว่าไปนอนตายคาบ้านดีกว่ามาอดๆอยากๆในเมือง
แต่วันนี้มันมีแต่ทุกข์ระทม ถ้าปล่อยให้เป็นอย่างนี้อีกไม่นานอาจมีข่าวเกษตรกรเครียดจนคิดจะฆ่าตัวตายก็ได้ เพราะหมดกำลังใจ มีแต่หนี้สิน ลืมตาอ้าปากไม่ได้
ก็หวังว่าเกษตรกรจะมีความอดทนและสู้ไว้ก่อน ถ้ามันเหลือทนจริงๆก็คิดว่ารัฐบาลต้องมาช่วย คงไม่ปล่อยให้บ้านเมืองพังและเสียโอกาสที่จะเติบโตต่อไป อย่าแค่พูดว่าเศรษฐกิจผงกหัวขึ้นแล้ว แต่คนรากหญ้ากำลังจะตาย พวกนายทุนก็สาวได้สาวเอา สาวจนร้านค้าโชห่วยวันนี้ดับสูญกันไปแล้ว ก็หวังว่าจะมีอัศวินม้าขาวมาช่วย ส่วนประชาชนก็ต้องประหยัดและขยันให้เต็มที่เพื่อรอเศรษฐกิจฟื้นตัวจริงๆ
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login