- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
กรมสุขภาพจิต เตรียมความพร้อมจิตใจครอบครัวเข้มแข็งรับการเปลี่ยนแปลง จัดแผนดูแลระยะยาวต่อเนื่อง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/07/141197.jpg)
นาวาอากาศตรีนายแพทย์บุญเรือง ไตรเรืองวรวัฒน์ อธิบดีกรมสุขภาพจิต พร้อมด้วยนายแพทย์ธรณินทร์ กองสุข ผู้อำนวยการโรงพยาบาลสวนปรุง จ.เชียงใหม่ เดินทางไปพื้นที่ถ้ำหลวง-ขุนน้ำนางนอน อ.แม่สาย จ.เชียงราย โดยเยี่ยมให้กำลังใจครอบครัวและญาติของทีมฟุตบอลหมูป่า 13 คน ที่พักอยู่ภายในเต้นท์และบ้านพักป่าไม้ประมาณ 30 คน และให้กำลังใจเจ้าหน้าที่ทีมสุขภาพจิตเอ็มแคท ที่ปฎิบัติงานให้การดูแลจิตใจโดยเฉพาะความเครียดแก่ญาติ ซึ่งบูรณาการทำงานร่วมระหว่างกรมสุขภาพจิตกับโรงพยาบาลต่างๆ ในจังหวัดเชียงราย และทีมแพทย์โรงพยาบาลสนามอย่างใกล้ชิดตลอด 24 ชั่วโมง
อธิบดีกรมสุขภาพจิตให้สัมภาษณ์ว่า จากการได้เข้าไปพูดคุยกับญาติ พบว่าทุกคนยังมีขวัญกำลังใจดี มีความหวังจะได้พบกับหน้าลูกๆ บางคนยังมีปฏิกิริยาจากความเครียด มีอาการกระวนกระวาย กระสับกระส่าย นอนไม่หลับ หายใจเร็ว ใจสั่น ต้องส่งรักษาในโรงพยาบาลแม่สายและโรงพยาบาลแม่จันรวมจำนวน 6 คน ซึ่งได้รับการรักษาจนหายดีแล้ว อย่างไร ก็ตามในวันนี้กรมสุขภาพจิตได้วางแผนดูแลจิตใจไว้ 2 ระยะ แผนในระยะเร่งด่วน คือการเตรียมสภาพจิตใจกลุ่มครอบครัวและญาติของผู้ที่ยังติดอยู่ภายในถ้ำหลวงฯทุกครอบครัว เพื่อให้มีจิตใจที่เข้มแข็ง พร้อมรับกับผลลัพธ์ที่จะเกิดขึ้นทุกรูปแบบ ป้องกันปฏิกิริยาที่จิตใจที่รุนแรง โดยเฉพาะเมื่อมีการลำเลียงตัวเด็กออกมาจากถ้ำ ทั้งนี้เพื่อให้เจ้าหน้าที่ทุกฝ่ายสามารถปฏิบัติงานได้อย่างคล่องตัว มุ่งชีวิตรอดของทีมนักบอลหมูป่าทุกคนเป็นหลักสำคัญที่สุด
ระยะที่ 2 คือการเตรียมแผนดูแลจิตใจของเด็กในระยะยาวอย่างต่อเนื่อง หลังจากที่เด็กได้รับการดูแลรักษาจนผ่านพ้นวิกฤติทางกายแล้ว ซึ่งกรมสุขภาพจิตได้มีการประชุมร่วมกับเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ วางแผนการดูแลฟื้นฟูจิตใจของเด็กๆ ทุกคนร่วมกัน โดยมีโรงพยาบาลสวนปรุง และศูนย์สุขภาพจิตที่ 1 และสถาบันเด็กราชนครินทร์ จ.เชียงใหม่ และจิตแพทย์ของโรงพยาบาลเชียงรายประชานุเคราะห์เป็นแม่ข่ายหลัก ขณะนี้ได้จัดเตรียมประวัติไว้พร้อมแล้ว และจะมีการติดตามประเมินเป็นระยะๆ จากรายสัปดาห์ เป็น 1 เดือน 3 เดือน 6 เดือน 1 ปี จนกว่าสภาพจิตใจจะกลับมาสู่สภาวะปกติ
You must be logged in to post a comment Login