- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 12 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ไพรมารีโหวต / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/07/3-11-300x264.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ยังไม่มีสัญญาณทั้ง “ปลดล็อกการเมือง” และการทำ “ไพรมารีโหวต” ขณะที่ “7 กกต.ชุดใหม่” ก็ยังลูกผีลูกคน เพราะมีแนวโน้ม “ผู้มีอำนาจ” จะชี้นิ้วตั้งเองเหมือน “ฝักถั่วลากตั้ง”
“ไพรมารีโหวต” กำหนดให้ทุกพรรคการเมืองต้องดำเนินการก่อนจะส่งตัวแทนพรรคลงสมัครรับเลือกตั้ง ส.ส. จุดประสงค์เพื่อเป็นการปฏิรูปพรรคการเมือง เพื่อให้ประชาชนที่เป็นสมาชิกพรรคการเมืองมีส่วนร่วม ซึ่งเป็นเรื่องที่ดี เพราะทำให้ลดทอนอำนาจ “กรรมการบริหารพรรค” และลดอิทธิพล “เจ้าของพรรค” หรือ “นายทุนพรรค” ที่เป็น “หัวจ่าย” สำคัญภายในพรรค
การปฏิรูปการเมืองเพื่อทำให้พรรคการเมืองมีความเป็นสถาบันทางการเมือง หลุดพ้นจาก “เผด็จการพรรคการเมือง” หรือ “เผด็จการรัฐสภา” ที่เป็นหนึ่งในข้ออ้างสำคัญของ “เผด็จการ” ในการทำรัฐประหาร
ข้อโต้แย้งว่าการทำ “ไพรมารีโหวต” เหมาะสมกับการปกครองแบบรัฐสภาหรือบริบทการเมืองไทยหรือไม่ หรือพรรคเล็กและพรรคตั้งใหม่จะเสียเปรียบ หรือจะมีการล็อบบี้เลือกผู้สมัครโดย “ผู้มีอิทธิพล” หรือ “นายทุนในท้องถิ่น” หรือไม่?
การทำ “ไพรมารีโหวต” ไม่ใช่ปัญหาหากเป็นไปตามระบอบประชาธิปไตยที่มาจากประชาชน และประชาชนเป็นเจ้าของอำนาจอธิปไตยอย่างแท้จริง
ไม่ใช่ประชาธิปไตยแบบไทยๆภายใต้ “ระบอบพิสดาร” ที่เขียนกฎกติกาขึ้นมาเอง!
You must be logged in to post a comment Login