- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 hours ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 23 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
กระทรวงมหาดไทยเตรียมจัดงาน“วันกำนันผู้ใหญ่บ้าน”ประจำปี ๒๕๖๑
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/08/111-300x300.jpg)
กระทรวงมหาดไทยได้ประกาศให้วันที่๑๐ สิงหาคมของทุกปีเป็น“วันกำนันผู้ใหญ่บ้าน”
โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯเจ้าอยู่หัว ที่ทรงจัดระเบียบการปกครองท้องที่ ในระดับตำบลหมู่บ้านขึ้นใหม่โดยให้ราษฎรทำการเลือกผู้ใหญ่บ้านเป็นครั้งแรกที่บ้านเกาะอำเภอบางปะอินจังหวัดพระนครศรีอยุธยา เมื่อวันที่ ๑๐ สิงหาคม ๒๔๓๕ และเพื่อยกย่องเชิดชูเกียรติกำนันผู้ใหญ่บ้านที่ปฏิบัติหน้าที่ด้วยความตั้งใจเสียสละและทุ่มเทความรู้ความสามารถในการ“บำบัดทุกข์บำรุงสุข”ให้แก่พี่น้องประชาชนด้วยความตั้งใจ เสียสละ และทุ่มเทความรู้ความสามารถในการ “บำบัดทุกข์บำรุงสุข”ให้แก่พี่น้องประชาชนมาอย่างยาวนานถึง๑๒๖ ปี
กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน เป็นตำแหน่งที่อยู่คู่กับระบอบการปกครอง และสังคมไทยมาอย่างยาวนานโดยมีภารกิจในด้านการปกครองท้องที่ การรักษาความสงบเรียบร้อย การปกป้องและเทิดทูนสถาบันพระมหากษัตริย์ การอำนวยความเป็นธรรม การนำนโยบายของรัฐบาลและกระทรวงมหาดไทยไปปฏิบัติ ให้เกิดผลสัมฤทธิ์อย่างเป็นรูปธรรม โดยมีผลงานสำคัญในขณะนี้ คือ การพัฒนาประเทศตามโครงการ “ไทยนิยม ยั่งยืน” ที่ได้แสดงให้เห็นถึงศักยภาพในการบริหารจัดการภายใต้หลักผลประโยชน์ร่วมกันในตำบล หมู่บ้าน และขับเคลื่อนเศรษฐกิจฐานรากด้วยการบูรณาการความร่วมมือจากของทุกภาคส่วนในสังคมเพื่อพัฒนาประเทศไปสู่ความ “มั่นคง มั่งคั่ง ยั่งยืน”
เราเชื่อว่ากำนันและผู้ใหญ่บ้านทุกท่านตระหนักถึงบทบาท อำนาจหน้าที่ และความรับผิดชอบในภารกิจต่างๆที่ได้รับมอบหมาย โดยน้อมนำหลักการทรงงานและหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง มาปฏิบัติเพื่อให้บังเกิดผลสำเร็จในการทำงานสามารถสนองตอบต่อความต้องการของประชาชน และดำรงตนอยู่ในศีลธรรมอันดี มีคุณธรรม จริยธรรม เพื่อเป็นแบบอย่างที่ดีให้แก่พี่น้องประชาชน
โดยรูปแบบของงาน “วันกำนันผู้ใหญ่บ้าน” ประจำปี ๒๕๖๑จัดขึ้นเพื่อให้สอดคล้องกับวัตถุประสงค์ ของการพัฒนาประสิทธิภาพกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ประกอบด้วย การประชุมเชิงปฏิบัติการ การศึกษาดูงาน และพิธีมอบรางวัลกำนันผู้ใหญ่บ้านยอดเยี่ยม ประจำปี ๒๕๖๑ในวันที่ ๑๐สิงหาคม ๒๕๖๑ณ ห้องมัฆวานรังสรรค์ สโมสรทหารบก ถนนวิภาวดีรังสิต กรุงเทพมหานคร และถือเป็นการยกย่องเชิดชูเกียรติกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน แพทย์ประจำตำบล สารวัตรกำนัน และผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน ผู้ที่ได้ปฏิบัติภารกิจหน้าที่ด้วยความตั้งใจ เสียสละทุ่มเทความรู้ความสามารถในการทำงานอันจะเป็นกำลังสำคัญในการขับเคลื่อนและพัฒนาประเทศให้มีความเจริญรุ่งเรืองสืบไป
You must be logged in to post a comment Login