- หายซ่าแน่Posted 14 hours ago
- กรุงศรีอยุธยาไม่สิ้นคนดีPosted 1 day ago
- ขอให้ใช้สมองเดินหน้าPosted 3 days ago
- เบี้ยแก้Posted 5 days ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 6 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 1 week ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 1 week ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 1 week ago
- เสียเพราะรักPosted 2 weeks ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 2 weeks ago
กรุงไทยเดินหน้าปั้นเทคสตาร์ตอัพ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/08/4890-42-300x336.jpg)
นายผยง ศรีวณิช กรรมการผู้จัดการใหญ่ ธนาคารกรุงไทย เปิดเผยถึงการขับเคลื่อนนโยบาย National e-Payment ของรัฐบาลและการสร้างสังคมไร้เงินสด ตลอดจนบ่มเพาะและสนับสนุนธุรกิจสตาร์ตอัพขนาดกลางและขนาดเล็ก โดยในปีนี้ทุ่มงบประมาณลงทุนด้านเทคโนโลยีกว่า 10,000 ล้านบาท เพื่อยกระดับระบบการให้บริการ สรรหาบุคลากรที่มีความสามารถ และพัฒนาผลิตภัณฑ์ทางการเงินให้ตอบโจทย์ลูกค้าในทุกมิติในการก้าวสู่ธนาคารแห่งอนาคต จึงได้ร่วมมือกับบริษัท Plug and Play บริษัทผู้พัฒนานวัตกรรมทางการเงินและการพัฒนาธุรกิจสตาร์ตอัพระดับโลก โดยธนาคารร่วมเป็นสมาชิกของ Plug and Play สาขาสิงคโปร์ เพื่อร่วมกันค้นหา คัดสรร และพัฒนาผู้ประกอบการสตาร์ตอัพทั้งระดับประเทศและนานาชาติมาร่วมทำงาน
ธนาคารจะจัดสรรทรัพยากรบุคคลในการทำงานร่วมกับ Plug and Play เพื่อเลือกสรรธุรกิจสตาร์ตอัพที่มีศักยภาพ รวมทั้งนำนวัตกรรมและเทคโนโลยีทางการเงินในการพัฒนาร่วมกับธุรกิจสตาร์ตอัพในระดับสากลผ่านการทำ Business Matching และ Business Building ของธนาคาร รวมทั้งส่งบุคลากรไปประจำศูนย์ Plug and Play ในประเทศต่างๆ เพื่อเรียนรู้การพัฒนาเทคโนโลยีระดับโลก ซึ่ง Plug and Play ให้เงินลงทุนสนับสนุนในฐานะนักลงทุนเวนเจอร์ แคปปิตอล มากกว่า 600 บริษัท จนประสบความสำเร็จในระดับโลก อาทิ บริษัท Paypal บริษัท Dropbox และบริษัท Lending Club ฯลฯ
You must be logged in to post a comment Login