- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 22 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
พม.โชว์นิทรรศการศูนย์เรียนรู้การต่อต้านการค้ามนุษย์ในงานThailand social expo 2018
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/08/pm1-300x254.jpg)
พม.โชว์ศักยภาพกิจกรรมต่อยอดจากงาน Thailand social expo 2018 ชู “ศูนย์เรียนรู้การต่อต้านการค้ามนุษย์” ซึ่งร่วมจัดโดย กองต่อต้านการค้ามนุษย์ กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ตอบสนองแนวคิด “ประชารัฐร่วมใจ ต้านภัยการค้ามนุษย์”
“ศูนย์เรียนรู้การต่อต้านการค้ามนุษย์” ได้รวบรวมข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับการต่อต้านและปราบปรามการค้ามนุษย์ มาจัดแสดงเพื่อให้ประชาชนที่มาเที่ยวชมงาน ได้เห็นกระบวนการทำงานการป้องกันและปราบปรามการค้ามนุษย์ ตอบสนองแนวคิด “ประชารัฐร่วมใจ ต้านภัยการค้ามนุษย์” โดยภายในศูนย์เรียนรู้การต่อต้านการค้ามนุษย์ แบ่งออกเป็น 5 โซน ได้แก่
โซนที่ 1 Introduction เป็นการนำเสนอข้อมูลเกี่ยวกับสถานการณ์การค้ามนุษย์ในประเทศไทย ผ่านการนำเสนอในรูปแบบสื่อภาพยนตร์ โดยจัดเป็นรูปแบบ มินิเธียเตอร์
โซนที่ 2 Legal Development เป็นการนำเสนอพัฒนาการของกฎหมายค้ามนุษย์ในประเทศไทย ทั้งยุคก่อนมีกฎหมายและยุคที่มีกฎหมายแล้ว เหตุผลในการตรากฎหมายแต่ละฉบับ และกฎหมายอื่นที่เกี่ยวข้องกับการค้ามนุษย์
โซนที่ 3 Safe Protection การนำเสนอกระบวนการคุ้มครองสวัสดิภาพ ในสถานคุ้มครองสวัสดิภาพผู้เสียหายจากการค้ามนุษย์ของกระทรวงพม.
โซนที่ 4 Data Statistic การนำเสนอข้อมูลรายงานการค้ามนุษย์ สิทธิของผู้เสียหาย กองทุนเพื่อการป้องกันและปราบปรามการค้ามนุษย์ รวมถึง สถิติต่างๆ
โซนที่ 5 Cooperation ความร่วมมือผ่านกลไกคณะกรรมการระดับชาติ อำนาจหน้าที่ และบันทึกความร่วมมือระหว่างประเทศไทย และประเทศต้นทางที่มีผู้เสียหายจากการค้ามนุษย์ในประเทศไทย ซึ่งเป็นความร่วมมือในระดับทวิภาคี เพื่อการส่งกลับและคืนสู่สังคมที่มีประสิทธิภาพ และในโซนนี้ ทุกท่านจะได้ร่วมลงนามเพื่อแสดงเจตนารมณ์ร่วมกันในการต่อต้านการค้ามนุษย์ในประเทศไทย
แต่อย่างไรก็ตาม แม้งาน Thailand social expo 2018 จะเสร็จสิ้นเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ท่านที่สนใจข้อมูลเกี่ยวกับผลการดำเนินงานด้านการป้องกันและปราบปรามการค้ามนุษย์ของประเทศไทย สามารถติดตามเพิ่มเติมได้ที่เวปไซต์ www.e-aht.com
You must be logged in to post a comment Login