- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 12 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
แบดมินตั้นไทยพ่ายจีนได้ทองแดงทีมหญิง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/08/DSC_1431A-256x336.jpg)
การแข่งขันแบดมินตันประเภททีมหญิง ในการแข่งขันกีฬาเชี่ยนเกมส์ 2018 ณ ประเทศอินโดนีเซีย นักกีฬาแบดมินตันทีมหญิงของไทย ลงสนามพบกับ ทีมจีน ในรอบรองชนะเลิศ วันที่ 21 สิงหาคม 2561
หญิงเดี่ยวมือหนึ่ง “เมย์” รัชนก อินทนนท์ แพ้ เฉิน ยู่เฟย 1-2 เกม 14-21 , 21-17 , 17-21
หญิงคู่มือหนึ่ง “กิ๊ฟ”จงกลพรรณ กิติธรากุล กับ “วิว” รวินดา ประจงใจ แพ้ เฉิน ชิงเฉิน กับ เจี่ย ยี่ฟาน 1-2 เกม 20-22 , 21-16 , 14-21
หญิงเดี่ยวมือสอง “แน็ต” ณิชชาอร จินดาพล แพ้ เหอ ปิงเจียว 0-2 เกม 17-21 , 12-21
ทำให้ทีมหญิงจีน ชนะ ไทย ไป 3:0 คู่ ส่วนทีมไทยได้เหรียญทองแดงในประเภททีมหญิง
หลังเกม คุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล นายกสมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ กล่าวว่า “ต้องยอมรับว่าจีนแก้เกมมาเป็นอย่างดี แต่ขณะเดียวกันขอชื่นชมนักกีฬาแบดมินตันหญิงไทยที่สู้อย่างดีที่สุดแล้ว รวมถึงการวางแผนของทีมสต๊าฟโค้ชทุกคน แสดงให้เห็นถึงหัวใจนักสู้และแสดงให้ทั่วโลกได้เห็นถึงมาตรฐานที่สูงขึ้นของแบดมินตันหญิงไทย ซึ่งเป็นอีกครั้งที่ทำผลงานได้ดีและประทับใจคนดู ยืนยันถึงอันดับท็อปโฟร์ของโลก แม้จะไม่สามารถเข้าไปชิงชนะเลิศได้ แต่ก็คว้าเหรียญทองแดงมาครองได้ ซึ่งก็เป็นไปตามเป้าหมายเบื้องต้นของสมาคมฯ สำหรับประเภทบุคคล เราหวังคว้าเหรียญได้ทั้ง หญิงเดี่ยว, หญิงคู่ และคู่ผสม โดยขึ้นอยู่กับสายแข่งขัน โดยนักกีฬาแต่ละชาติต่างก็รู้ฝีมือกันดีอยู่แล้ว เพราะเจอกันในการแข่งขันเวิลด์ทัวร์มาโดยตลอด จึงขึ้นอยู่กับว่าวันนั้นใครคุมสติสมาธิได้ดีกว่า ใครเล่นได้ดีกว่ากัน ขณะเดียวกัน การไม่มีกฎชาลเลนจ์ มีส่วนทำให้นักกีฬาเล่นได้ยากยิ่งขึ้น ซึ่งก็ถือเป็นปัจจัยหนึ่งที่แตกต่างจากการแข่งขันเวิลด์ทัวร์ อย่างไรก็ตาม เมื่อลงสนามไปแล้ว นักกีฬาแบดมินตันไทยทุกคนย่อมเล่นเพื่อธงไตรรงค์ที่อกข้างซ้าย เพื่อประเทศชาติอย่างเต็มที่ จึงขอให้แฟนกีฬาชาวไทยเป็นกำลังใจให้ต่อไปในการแข่งขันประเภทบุคคล ที่จะเริ่มแข่งในวันที่ 23 – 28 สค. และจับสายการแข่งขันประเภทบุคคล ในวันชิงประเภททีมวันที่ 22 ส.ค. ค่ะ” คุณหญิงปัทมากล่าว
ทั้งนี้ การเจอกันครั้งล่าสุดระหว่างทีมสาวไทย กับ จีน ในรอบชิงฯ ปี 2010 ปรากฎว่า สาวจีน เอาชนะไป 3-0 คู่
You must be logged in to post a comment Login