- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 24 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
“ไทย-ลาว”ประชุมความคืบหน้าแก้ปัญหาการค้ามนุษย์ครั้งที่ 16
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/08/011-300x168.png)
กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ โดยกองต่อต้านการค้ามนุษย์ ร่วมกับ กระทรวงป้องกันความสงบสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว (สปป.ลาว) จัดการประชุมหารือการบริหารจัดการเกี่ยวกับการคุ้มครองและช่วยเหลือผู้เสียหายจากการค้ามนุษย์ เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับสถานการณ์ผู้เสียหาย และหาแนวทางแก้ไขปัญหาและอุปสรรคในการปฏิบัติงาน พร้อมเสริมสร้างความเข้มแข็งในการดำเนินงานให้ความช่วยเหลือคุ้มครอง ส่งกลับ และคืนสู่สังคม
นางสาวอุษณี กังวารจิตต์ รองปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ หัวหน้าคณะฝ่ายไทย เป็นประธานเปิดการประชุมหารือการบริหารจัดการเกี่ยวกับการคุ้มครองและช่วยเหลือผู้เสียหายจากการค้ามนุษย์ ระหว่างไทย และ สปป. ลาว ครั้งที่ 16 และท่านบุญเหลือ จันทะพรมมา รักษาการหัวหน้าศูนย์ให้คำปรึกษาและปกป้องแม่หญิงและเด็ก เป็นหัวหน้าคณะผู้แทนฝ่าย สปป.ลาว
สำหรับการประชุม Case Management Meeting เป็นการดำเนินกิจกรรมตามแผนปฏิบัติการภายใต้กรอบความร่วมมือในบันทึกข้อตกลง (MOU) ร่วมกันระหว่างรัฐบาลแห่งราชอาณาจักรไทยและรัฐบาลสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ในการต่อต้านการค้ามนุษย์ ทั้งนี้ เมื่อเดือนตุลาคม พ.ศ.2550 ไทย และ สปป. ลาว ได้เริ่มให้มีการประชุมหารือการบริหารจัดการเกี่ยวกับการคุ้มครองและช่วยเหลือผู้เสียหาย หรือ CMM ไทย – ลาว ร่วมกัน โดยทั้ง 2 ฝ่ายผลัดเปลี่ยนกันเป็นเจ้าภาพจัดการประชุม เพื่อให้ทั้งสองฝ่ายแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับสถานการณ์ผู้เสียหายฯ ที่อยู่ในความคุ้มครองของกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ และหาแนวทางร่วมกันแก้ไขปัญหาและอุปสรรคในการปฏิบัติงาน และเสริมสร้างความเข้มแข็งในการดำเนินงานให้ความช่วยเหลือคุ้มครอง ส่งกลับ และคืนสู่สังคมผู้เสียหายจากการค้ามนุษย์อย่างมีประสิทธิภาพ
“การประชุมกับ สปป.ลาว ในวันนี้ นอกจากแสดงถึงความร่วมมือที่มีประสิทธิภาพจริงจังเกิดความร่วมมือในเรื่องการป้องกันไม่ให้เกิดปัญหา ทำให้เค้ามีความรู้จากที่ไม่รู้และเข้าใจ รู้เท่าทันและก็ไม่ตกเป็นผู้เสียหายในเรื่องนี้อีกต่อไป”นางสาวอุษณี กังวารจิตต์ กล่าว
สำหรับการประชุมในวันนี้ นอกจากเพื่อติดตามรายกรณีแล้ว คณะผู้แทน สปป. ลาว ได้ไปเยี่ยมผู้เสียหายจากการค้ามนุษย์สัญชาติลาว เพื่อสร้างความมั่นใจให้ผู้เสียหายจากการค้ามนุษย์ว่าจะได้รับการดูแลจากความร่วมมือของทั้ง 2 ประเทศอย่างจริงจัง ทั้งนี้ หากพบเห็นปัญหาการค้ามนุษย์หรือปัญหาสังคมอื่นๆ โทรแจ้งศูนย์ช่วยเหลือสังคม สายด่วน โทร 1300 ได้ตลอด 24ชั่วโมง.
You must be logged in to post a comment Login