- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 18 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
มหัศจรรย์ภูมิปัญญาอีสาน สุดยอด OTOP แห่งลุ่มน้ำโขง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/09/KEY2-300x168.png)
พช.ขับเคลื่อนงานแสดงจำหน่าย และเจราธุรกิจระดับภาค ตามโครงการเพิ่มศักยภาพการค้าการลงทุนตามชายแดน และเชื่อมโยงระเบียงเศรษฐกิจจัดงาน“มหัศจรรย์ภูมิปัญญาอีสาน สุดยอด OTOP แห่งลุ่มน้ำโขง”เน้น ขับเคลื่อน 3 แนวทางหลัก เพิ่มศักยภาพผู้ผลิต ส่งเสริมผู้ประกอบการ OTOP และพัฒนาผลิตภัณฑ์ชุมชนด้วยองค์ความรู้และนวัตกรรมพร้อมนำสุดยอดผลงาน โอท็อปชั้นนำ ชวนให้ประชาชนผู้สนใจได้เลือกชม วันที่ 12-16 กันยายน 2561 ณ ห้างสุนีย์แกรนด์ทาวเวอร์ จ.อุบลราชธานี และ วันที่ 14 – 18 กันยายน 2561 ณ โพศรีวิลเลจ จ.อุดรธานี
นายอภิชาติ โตดิลกเวชช์อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน เปิดเผยว่า กรมการพัฒนาชุมชนได้กำหนดกลยุทธ์การขับเคลื่อนโครงการหนึ่งตำบล หนึ่งผลิตภัณฑ์ ใน 3 แนวทาง คือ การเพิ่มศักยภาพผู้ผลิต ผู้ประกอบการ OTOP การพัฒนาผลิตภัณฑ์ชุมชนด้วยองค์ความรู้และนวัตกรรม และการส่งเสริมช่องทางการตลาด ตลอดจน เล็งเห็นถึงความสำคัญของการเชื่อมโยงผลิตภัณฑ์จากภูมิปัญญาท้องถิ่นที่ได้มีการพัฒนาคุณภาพและมาตรฐานมาอย่างต่อเนื่อง ประกอบกับการพัฒนาศักยภาพผู้ผลิต ผู้ประกอบการ OTOP ไปพร้อมกับการเพิ่มช่องทางการตลาด
ด้วยเหตุนี้ ในปีงบประมาณ พ.ศ. 2561 กรมการพัฒนาชุมชนได้รับการสนับสนุนงบประมาณให้ดำเนินโครงการเพิ่มศักยภาพการค้า การลงทุนตามแนวชายแดน และเชื่อมโยงระเบียงเศรษฐกิจอนุภูมิภาคลุ่มน้ำโขงโดยมีกิจกรรมหลัก จำนวน 2 กิจกรรม ประกอบด้วย กิจกรรมที่ 1 ยกระดับผลิตภัณฑ์ OTOP แยกตาม Cluster ผลิตภัณฑ์ โดยให้ความรู้ สนับสนุนการพัฒนา และเผยแพร่สารคดี ประชาสัมพันธ์ผลิตภัณฑ์ OTOP กิจกรรมที่ 2 ส่งเสริมการจัดจำหน่ายและการตลาด โดยจัดงานแสดง จำหน่าย และเจรจาธุรกิจระดับภาค และส่งเสริมการจำหน่ายสินค้า OTOP Onlineโดยการจัดงานในครั้งนี้ เป็นกิจกรรมต่อเนื่องจากการยกระดับและพัฒนาผลิตภัณฑ์ OTOPมีพื้นที่เป้าหมาย 2 จุด ได้แก่ จังหวัดอุบลราชธานี และจังหวัดอุดรธานี ซึ่งล้วนเป็นจังหวัดในกลุ่มอนุภูมิภาคลุ่มน้ำโขงที่มีความเข้มแข็ง และเป็นตลาดการค้าที่มีขนาดใหญ่ผ่านการจัดงาน ภายใต้ชื่อ “มหัศจรรย์ภูมิปัญญาอีสาน สุดยอด OTOP แห่งลุ่มน้ำโขง”โดยมีเป้าหมายเพื่อสนับสนุนให้ผู้ผลิต ผู้ประกอบการ OTOP ที่ผ่านการพัฒนาผลิตภัณฑ์อย่างมีคุณภาพมาตรฐานได้เรียนรู้และพัฒนารูปแบบผลิตภัณฑ์ให้ตรงกับความต้องการของตลาดเพิ่มมากขึ้น เปิดโอกาสให้ผู้ผลิต ผู้ประกอบการ OTOP ได้มาสร้างเครือข่ายการผลิตและช่องทางการตลาดในระดับภูมิภาคอีกทั้ง ยังเป็นโอกาสที่ดีของประชาชน และนักท่องเที่ยวที่จะได้มีโอกาสเลือกชม ช็อป ผลิตภัณฑ์คุณภาพอีกทางหนึ่งด้วย
ทั้งนี้ กรมการพัฒนาชุมชนจะดำเนินการคัดเลือกผู้ผลิต ผู้ประกอบการ OTOP ซึ่งมียอดจำหน่ายสูงจากการเข้าร่วมโครงการฯ มาจำหน่ายผลิตภัณฑ์ที่มีความน่าสนใจ และหาชมได้ยาก ซึ่งภายในงานจะมีกิจกรรม ประกอบด้วย 2 ส่วนคือ
1) การจัดแสดงและจำหน่ายผลิตภัณฑ์ OTOP จาก 20 จังหวัด ที่เข้าร่วมโครงการฯ และอาหารชวนชิม
2) กิจกรรมการเจรจาธุรกิจระหว่างผู้ประกอบการเจ้าของผลิตภัณฑ์กับ OTOP Trader และเจ้าของธุรกิจประเทศเพื่อนบ้าน
เชิญชวนนักธุรกิจ นักท่องเที่ยว เที่ยวงาน “มหัศจรรย์ภูมิปัญญาอีสาน สุดยอด OTOP แห่งลุ่มน้ำโขง”จุดแรก ระหว่างวันที่ 12-16 กันยายน 2561 รวม 5 วัน ณ ห้างสุนีย์แกรนด์ทาวเวอร์ อำเภอเมืองอุบลราชธานี จังหวัดอุบลราชธานี และจุดที่ 2 ระหว่างวันที่ 14 – 18 กันยายน 2561 ณ โพศรีวิลเลจ จ.อุดรธานี
You must be logged in to post a comment Login