- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 6 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
นายกฯเยี่ยมชมบูธกิจกรรม Coding Thailand ในงาน Digital Thailand Big Bang 2018
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/09/Digital1-300x200.jpg)
พลเอกประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี และ ดร. พิเชฐ ดุรงคเวโรจน์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงดิจิทัลเพื่อเศรษฐกิจและสังคม เข้าเยี่ยมชมกิจกรรมโซน Coding Thailand ที่เนรมิตพื้นที่ในงาน Digital Thailand Big Bang 2018 ให้กลายเป็นพื้นที่แห่งการเรียนรู้ ฝึกกระบวนความคิด ที่สอดแทรกความรู้เชิงการเขียนโปรแกรม เพื่อส่งเสริมการเรียนรู้ด้านเทคโนโลยีดิจิทัลและวิทยาการคอมพิวเตอร์
Coding Thailand เพื่อส่งเสริมให้เยาวชนทั่วประเทศได้เข้าถึงการเรียนรู้ด้าน Coding เปิดพื้นที่เตรียมพร้อมรับความสนุกกับกิจกรรมการเขียนโค้ดและการประดิษฐ์หุ่นยนต์ สนุกและเรียนรู้กับกิจกรรมต่างๆ มากมายภายในงาน อาทิ Junior Competition , Coder Track , Maker Track การฝึกฝีมือและประลองความรู้ด้านการเขียนโค้ด และการประกอบและควบคุมหุ่นยนต์เพื่อปฏิบัติภารกิจชิงทุนการศึกษารวมกว่า 800,000 บาท และกิจกรรม workshop & training อื่นๆ อีกมากมาย
ในวันแรกของการจัดกิจกรรม Coding Thailand ได้จัดให้มีการแข่งขัน Coder Track ซึ่งได้รับความสนใจจากยอดฝีมือการเขียนโค้ด Coder Track มากมายทั้งรุ่นบุคคลทั่วไป และรุ่นนักเรียน เข้าร่วมแข่งขันเพื่อชิงทุนการศึกษากว่า 160,000 บาท และทุกคนที่ร่วมแข่งขัน จะได้รับใบประกาศนียบัตรที่สามารถนำมาประกอบแฟ้มสะสมผลงาน (Portfolio) เพื่อยื่นสมัครเข้าศึกษาต่อในระดับอุดมศึกษาตามระบบ TCAS
ผู้ที่สนใจเข้าร่วมกิจกรรมต่างๆ ภายในบูธกิจกรรม Coding Thailand สามารถลงทะเบียนเข้าร่วมกิจกรรมได้ที่ http://bit.ly/2x2pmUuพร้อมเข้าร่วมกิจกรรม Coding Thailandภายในงาน Digital Thailand BigBang 2018 ชาเลนเจอร์ฮออลล์ 1 อิมแพ็ค เมืองทองธานี วันที่ 19 – 23 กันยายน 2561 ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ www.codingthailand.org
You must be logged in to post a comment Login