- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
“ชบาแก้ว U16” เดินทางถึงไทย, “โค้ชก้าง” วางแผนลุยศึกชิงแชมป์เอเชียต่อทันที
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/09/S__28688808-300x200.jpg)
วันที่ 24 กันยายน 2561 เวลา 19.30 น. ณ ท่าอากาศยานนานาชาติสุวรรณภูมิ คณะนักฟุตบอลหญิงทีมชาติไทย รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี เดินทางกลับถึงประเทศไทยเป็นที่เรียบร้อย หลังเสร็จสิ้นภารกิจแข่งขันฟุตบอลหญิงชิงแชมป์เอเชีย รอบคัดเลือก ที่กรุงดูชานเบ ประเทศทาจิกิสถาน
หลังเดินทางถึง “โค้ชก้าง” นฤพล แก่นสน หัวหน้าผู้ฝึกสอน “ชบาแก้ว U16” กล่าวว่า “การแข่งขันครั้งนี้น้องๆ ได้ประสบการณ์ในระดับนานาชาติ ซึ่งจะช่วยให้พวกเขามีความนิ่งเวลาเจอสถานการณ์ที่กดดัน ทำให้พัฒนาขึ้นไปอีกระดับ”
“การวางแผนเตรียมทีมต่อไปนั้น เราต้องเรียกนักเตะเก็บตัวเป็นช่วงๆ เพราะหลายคนเพิ่งเริ่มเล่นฟุตบอล และไม่มีเกมลีกให้เล่น เราต้องมาปรับวิธีการให้นักเตะเล่นเหมือนกัน เนื่องจากการแข่งขันระดับนานาชาติเล่นกันรวดเร็วจะคิดช้าทำช้าไม่ได้ วิธีการเล่นเราต้องเน้นการเคลื่อนที่เป็นกลุ่มมากขึ้น”
“หากเราไม่พัฒนาเวลาไปเล่นในระดับนานาชาติ เจอทีมที่แข็งแกร่งเราจะสู้เขาลำบาก สิ่งที่ได้ประโยชน์เราก็จะใช้เป็นประสบการณ์ให้น้องๆ ได้พัฒนาต่อไป ให้พร้อมสำหรับการแข่งขันในรอบต่อไปครับ”
สำหรับนักฟุตบอลหญิงทีมชาติไทย รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี จะมีโปรแกรมเก็บตัวอีกครั้งในช่วงเดือนพฤศจิกายน เพื่อเตรียมความพร้อมสำหรับการแข่งขันฟุตบอลหญิงชิงแชมป์เอเชีย รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี โดยทีมชาติไทยได้สิทธิ์ลงเล่นรอบสุดท้าย ในฐานะเจ้าภาพซึ่งจะมีขึ้นระหว่างวันที่ 15-28 กันยายน 2562
You must be logged in to post a comment Login