วันพุธที่ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2567
ข่าวด่วน
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
ลุ้นทอ.แชมป์สโมสรรักบี้อช. “บิ๊กต้น” ต้อนรับทุกทีมเต็มที่
On September 28, 2018
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/09/345-300x230.jpg)
ลุ้นสโมสรทหารอากาศคว้าแชมป์ ศึกรักบี้สโมสรเอเชียประเภท 7 คน รายการ “ช้าง เอเชีย คลับ เซเว่นส์ 2018” ช่วงวันที่ 29-30 ก.ย.นี้ ล่าสุดแต่ละทีมเดินทางมาถึงสั งเวียนชิงชัยเป็นที่เรียบร้ อยแล้ว “บิ๊กต้น” พ.ต.ท.กุลธน ประจวบเหมาะ นายกสมาคมฯ ให้การต้อนรับดูแลแต่ละสโมสรอย่ างเต็มที่ เพื่อให้สมเกียรติในการฉลองครบ 80 ปีสมาคมฯ
“บิ๊กต้น” พ.ต.ท.กุลธน ประจวบเหมาะ นายกสมาคมกีฬารักบี้ฟุตบอลแห่ งประเทศไทยฯ เปิดเผยความพร้อมช่วงโค้งสุดท้ ายการแข่งขันรักบี้ฟุตบอล 7 คนสโมสรนานาชาติ หรือศึก “ช้าง เอเชีย คลับ เซเว่นส์ 2018” (Chang Asia Club Sevens 2018)ว่า ปีนี้ถือว่า สมาคมรักบี้ฟุตบอลไทยมีอายุครบ 80 ปีพอดี เราจึงได้จัดงานยิ่งใหญ่ครั้งนี้ ขึ้นมา เพื่อต้องการให้สโมสรรักบี้ชั้ นนำในเอเชียและแถบอาเซี่ยน ได้เดินทางมาแข่งขันแลกเปลี่ ยนประสบการณ์และความสามารถกัน เวลานี้ทุกทีมจากต่างประเทศได้ เดินทางมาถึงเมืองไทยเป็นที่เรี ยบร้อยแล้ว พร้อมเข้าฝึกซ้อมและเตรียมตัวชิ งชัยอย่างเป็นทางการระหว่างวั นที่ 29-30 ก.ย.นี้ ตั้งแต่เวลา 10.00 น.เป็นต้นไป ณ ศูนย์กีฬาเฉลิมพระเกียรติฯ 84 พรรษา บางบอน
ส่วนตัวคาดหวังเอาไว้ว่า สโมสรทหารอากาศ ที่เวลานี้ฟอร์มกำลังมาแรงทั้ งระบบทีมเวิร์ คและความสามารถเฉพาะตัวของนักกี ฬา แถมพึ่งจะคว้าแชมป์รายการใหญ่ ระดับประเทศมาหมาดๆ น่าจะสร้างผลงานได้อย่างยอดเยี่ ยมคว้าแชมป์ในรายการนี้ ไปครองได้ แต่ก็ห้ามประมาทหรือมองข้ามคู่ แข่งต่างชาติอย่าง สโมสรฉงชิ่งเรนเจอร์ จากประเทศจีน, ทีมคาซัคสถาน, สโมสรราชนาวี และ สโมสรตำรวจ ทั้งนี้ทีมชายมีทั้งหมด 6 ทีมเข้าร่วม ใช้ระบบการแข่งขันแบบพบกั นหมดจากนั้นจะทำการจัดอันดั บและหาทีม “แชมป์” และ รองแชมป์ กันต่อไป ขณะที่ทีมหญิงมีทั้งหมด 8 ทีม อาทิ สโมสรสิงค์โปร เฮชพีดี จากประเทศสิงค์โปร, สโมสรมาเลเซีย แพนเทอร์ แบ่งออกเป็น 2 สาย สายละ 4 ทีมแข่งขันแบบพบกันหมดเช่นกัน เพื่อหาทีมที่ดีที่สุดเข้าสู่ รอบ 4 ทีมสุดท้าย และรอบชิงชนะเลิศกันต่อไป
นายกสมาคมกีฬารักบี้ฟุตบอลไทย ยังกล่าวอีกว่า อย่างไรก็ตามสำหรับการต้อนรับดู แลนักกีฬาและทีมงานสตาฟฟ์โค้ ชแต่ละสโมสรที่เดินทางมานั้น เราได้ตั้งคณะกรรมการขึ้นมาหนึ่ งชุดเพื่อดูแลทุกคนอย่างเต็มที่ ตั้งแต่ลงจากสนามบิน, ที่พัก, อาหาร, สนามฝึกซ้อมและแข่งขัน, การคมนาคมขนส่งต่างๆ ตลอดจนงานเลี้ยง หรือ “เวลคัมปาร์ตี้” เพื่อเชื่อมความสัมพันธ์ที่ดี ของแต่ละสโมสรกับผู้บริ หารสมาคมฯ เชื่อว่า การแข่งขันรายการนี้ทุกอย่ างจะดำเนินการไปเป็นที่เรียบร้ อยและสร้างความประทับใจให้กับทุ กชาติที่มาเยือน ส่วนตัวต้องขอขอบคุ ณบรรดาสปอรนเซอร์ทั้ งหลายโดยเฉพาะ “บิ๊กป็อบ” นายสุรพล อุทินทุ ผู้อำนวยการสำนั กประสานงานภายนอก บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) ที่ให้การสนับสนุนรายการนี้กั บสมาคมฯเป็นอย่างดี
You must be logged in to post a comment Login