วันพุธที่ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2567
ข่าวด่วน
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 3 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
ทัพพาราไทย วุ่น! ตั้งแต่วันแรกที่เดินทางถึงแดน “อิเหนา”
On October 2, 2018
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/10/P01-300x264.jpg)
ความเคลื่อนไหวทัพนักกีฬาคนพิ การทีมชาติไทย ชุดลุยศึกเอเชียนพาราเกมส์ 2018 ที่ กรุงจาการ์ตา ประเทศ อินโดนีเซีย ในช่วงระหว่างวันที่ 6-13 ตุลาคม 2561 หลังจากได้ยกทัพออกเดินทางไปถึ งประเทศอินโดนีเซีย พร้อมเข้าที่พักในหมู่บ้านนักกี ฬากลางกรุงจาการ์ตา เป็นที่เรียบร้อยแล้วเมื่อช่ วงเย็นของวันที่ 1 ตุลาคม ที่ผ่านมา
ล่าสุดเมื่อช่วงเช้าวันที่ 2 ต.ค. ที่ผ่านมา ทัพนักกีฬาคนพิการทีมชาติไทย ชุดที่ 2 ที่ ประกอบด้วย นักกีฬาว่ายน้ำ,ยิงปืน และ แบดมินตัน ได้ออกเดินทางไปยังประเทศอิ นโดนีเซีย ด้วยสายการบินไทย เที่ยวบิน ทีจี 435 เพื่อไปเข้าร่วมการแข่งขันในครั้ งนี้แล้วเช่นกัน
ขณะเดียวกัน พลตรี โอสถ ภาวิไล เลขาธิการคณะกรรมการพาราลิมปิ กแห่งประเทศไทย และหัวหน้าคณะนักกีฬาไทย เปิดเผยว่า เวลานี้เรามีปัญหาติดขัดเยอะมาก โดยเฉพาะเรื่องไอดีการ์ดของนั กกีฬา ซึ่งเรื่องนี้เราพยายามดำเนิ นการเพื่อขอไอดีการ์ดของนักกี ฬามาเป็นเวลาเกือบ 1 เดือน ก่อนหน้านี้แล้ว แต่ทางเจ้าภาพอินโดนีเซีย ไม่ยอมดำเนินการส่งมาให้เรา และเมื่อวันที่ 1 ต.ค.ที่ผ่านมา ซึ่งเป็นวันที่นักกีฬาเราเดิ นทางมาถึง ทำให้ติดขัดปัญหาเรื่องนี้อย่ างมาก เพราะนักกีฬายังมีไอดีการ์ด และต้องมารับไอดีการ์ดที่สนามบิ น ทำให้จึงเกิดความวุ่นวาย และมีนักกีฬาบ้างคนของไทยยังไม่ มีไอดีการ์ด ทำให้ต้องรอทางเจ้าภาพทำไอดี การ์ดชั่วคราวให้ก่อน ทำให้นักกีฬาเราต้องติดปัญหานี้ อยู่ที่สนามบินนานมาก
“อีกเรื่องที่นักกี ฬาไทยมาเจอเมื่อเดินทางถึงคือ เรื่องสถานที่พักของนักกีฬา ในหมู่บ้านนักกีฬา ซึ่งทางเจ้าภาพ ไม่ได้มีการทำความสะอาดไว้เลย นักกีฬาเราเองต้ องมาทำความสะอาดเองทั้งหมด จึงสามารถเข้าพักได้ ซึ่งทางเราได้ตำหนิเรื่องนี้ ไปกับทางเจ้าภาพแล้ว”
หัวหน้าคณะนักกีฬาไทย กล่าวต่ออีกว่า แต่ปัญหาที่ตนกังวลที่สุ ดในเวลานี้ คือเรื่องการขนส่ง โดยเฉพาะเรื่องรถรับ-ส่ง ที่อาจไม่เพียงพอกับนักกีฬา เพราะทางเจ้าภาพมีกำหนดให้แต่ ละชาติต้องมีการจองรถล่วงหน้ าในทุกๆ ครั้งก่อนจะออกเดินทางไปสนามแข่ ง ทำให้ตนเองค่อนข้างกังวัลเรื่ องนี้พอสมควร เพราะหากวันแข่งขันรถไม่เพียงพอ อาจทำให้ส่งผลต่อการเดิ นทางไปเแข่งขันของนักกีฬาไทยได้ ทำให้เวลานี้ตนพยายามเจราจาเพื่ อให้ทาง เจ้าภาพปรับปรุงเรื่องนี้เป็ นการด่วนแล้ว ซึ่งทางเจ้าภาพกำลังมีการประชุ มเพื่อแก้ปัญหากันอยู่ ซึ่งเชื่อว่าน่าจะได้ข้อสรุปเร็ วๆนี้
You must be logged in to post a comment Login