- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 5 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
“มาร์เกซ” แชมป์คนแรก พีทีที ไทยแลนด์ กรังด์ปรีซ์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/10/19-300x186.jpg)
ศึก โมโตจีพี ครั้งแรกในประวัติศาสตร์
การแข่งขันจักรยานยนต์ทางเรี
โดยเกมในรุ่น โมโตจีพี แข่งขันทั้งสิ้น 26 รอบสนาม กริดสตาร์ทในเรซนี้มี มาร์ค มาร์เกซ จ่าฝูงชาวสแปนิชเป็นเจ้
ด้าน คาล ครัทช์โลว นักบิดอังกฤษจาก แอลซีอาร์ ฮอนด้า คาสตรอล ออกสตาร์ทจากกริดที่ 5 จบการแข่งขันในอันดับ 7 ส่วน ทาคาอากิ นาคากามิ นักบิดญี่ปุ่นจาก แอลซีอาร์ ฮอนด้า อิเดมิตสึ พลาดล้มในโค้ง 12 นำรถแข่งจบการแข่งขันด้
นอกจากนี้ ยังมีนักบิดไทยถึง 3 คน ลงแข่งขันในรุ่น โมโตทรี เวิลด์ แชมเปี้ยนชิพ “ชิพ” นครินทร์ อธิรัฐภูวภัทร์ จาก ฮอนด้า ทีม เอเชีย ซึ่งได้ออกสตาร์จากกริดที่ 21 รวมถึง 2 นักบิดไวลด์การ์ดอย่าง “แสตมป์” อภิวัฒน์ วงศ์ธนานนท์ จาก วีอาร์46 มาสเตอร์ แคมป์ ทีม ในกริดที่ 15 และ “ก้อง” สมเกียรติ จันทรา จาก เอ.พี.ฮอนด้า เรซซิ่ง ไทยแลนด์ ในกริดที่ 24 โดยดวลความเร็วกันทั้งสิ้น 22 รอบสนาม ซึ่งแชมป์ในเรซนี้ตกเป็นของ ฟาบิโอ ดิจิอันนันโตนิโอ นักบิดอิตาเลียนจาก เดล คอนซา เกรซินี โมโตทรี ด้วยเวลา 38 นาที 10.789 วินาที เฉือน ลอเรนโซ ดัลลา ปอร์ต้า เพื่อนร่วมชาติจาก เลพเพิร์ด เรซซิ่ง เพียง 0.135วินาที เท่านั้น ขณะที่อันดับ 3 เป็นของ เดนิส ฟ็อกเจีย ดาวรุ่งอิตาเลียนจาก สกาย เรซซิ่ง ทีม วีอาร์46 ตามหลัง 0.466 วินาที
ส่วนนักแข่งไทย สมเกียรติ บู๊ได้อย่างสุดมันส์เกาะกลุ่
ขณะที่เกมในรุ่น โมโตทู เวิลด์ แชมเปี้ยนชิพ แชมป์สนามนี้ตกเป็นของ ฟรานเชสโก้ บันยาญ่า นักบิดอิตาเลียนจาก สกาย เรซซิ่ง ทีม วีอาร์46 ด้วยเวลา 39 นาที 0.009 วินาที ส่วน “ติ๊งโน๊ต” ฐิติพงศ์ วโกร นักบิดไทยจาก พีทีทีโออาร์-แซ็ก เรซซิ่ง ทีม ออกสตาร์ทกริดที่ 26 สร้างผลงานยอดเยี่ยม ก่อนไล่แซงคู่แข่ง 8 คัน เข้าป้ายในอันดับ 18 ตามหลังแชมป์ 38.315 วินาที
สำหรับการแข่งขัน โมโตจีพี 2018 สนามถัดไปจะโยกไปดวลความเร็วที่ ทวินริง โมเตกิ ประเทศญี่ปุ่น ในรายการ เจแปนีส กรังด์ปรีซ์ ระหว่างวันที่ 19-21 ตุลาคมนี้
You must be logged in to post a comment Login