- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 9 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
พช.จับมือททท.บูรณาการทำงานหนุนเสริมเศรษฐกิจฐานราก
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/10/113-300x300.jpg)
นายนิสิต จันทร์สมวงศ์ อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน และ นายยุทธศักดิ์ สุภสร ผู้ว่าการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยคณะผู้บริหาร ททท. และคณะผู้บริหาร พช. ประชุมและหารือแนวทางความร่วมมือด้านการส่งเสริมท่องเที่ยวชุมชนเพื่อขับเคลื่อนเศรษฐกิจฐานรากร่วมกัน ในการทำงานด้านการพัฒนาบุคลากรของกรมการพัฒนาชุมชน ผู้นำชุมชน และเครือข่ายภาคประชาชน ตลอดจนการเชื่อมโยงการท่องเที่ยวแต่ละถิ่นให้เป็นฐานการเสริมแกร่งให้เกิดกับชุมชน เพื่อขับเคลื่อนโครงการชุมชนท่องเที่ยว OTOP นวัตวิถี ซึ่งเป็นโครงการภายใต้ โครงการไทยนิยม ยั่งยืน ซึ่งเป็นนโยบายสำคัญของรัฐบาล
ทั้งนี้เพื่อให้เกิดการพัฒนาอย่างจริงจังในเรื่องของ local economy สามารถพัฒนาการท่องเที่ยวเพื่อสร้างกระแสให้ชุมชนสามารถพัฒนาทั้งการบริการ และผลิตภัณฑ์ พร้อมดึงเสน่ห์ชุมชน และการเป็นเจ้าบ้านที่ดี พัฒนาในสิ่งที่มี เพิ่มในส่วนที่ขาด เน้นความสะอาด สะดวก สบาย และปลอดภัย ส่งผลมีนักท่องเที่ยวได้เข้าไปท่องเที่ยวในชุมชน ก่อให้ชุมชนมีรายได้เกิดในชุมชนแบบกระจาย ไม่กระจุก สร้างความมั่นคง มั่งคั่ง และยั่งยืน สู่ชุมชน ต่อไป
You must be logged in to post a comment Login