- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 9 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
ปตท.ชูโปรเจกต์“PTT TECH Savvy Agent”เฟ้นหาสุดยอดบุคลากรต้นแบบด้านดิจิทัล
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/10/ptt1-300x300.jpg)
นายชาญศิลป์ ตรีนุชกร ประธานเจ้าหน้าที่บริหารและกรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน)เปิดเผยถึงโครงการ “PTT TECH Savvy Agent2018”ซึ่งได้จัดขึ้นและมอบรางวัลให้กับบุคลากรที่ได้รับรางวัลไปเมื่อเร็วๆ นี้ ว่า โครงการดังกล่าวจัดขึ้นเพื่อส่งเสริมการเรียนรู้ทักษะด้านดิจิทัลโดยผ่านกิจกรรมการประกวดแนวคิดเกี่ยวกับการทำงานในยุคดิจิทัลรณรงค์ให้เกิดพฤติกรรมการใช้งานเครื่องมือและสื่อดิจิทัล ของ ปตท. ตลอดจนสร้างกลุ่มพนักงานต้นแบบที่มีศักยภาพด้านดิจิทัลและนำผลการเรียนรู้ไปพัฒนาต่อยอดเป็นกิจกรรมสำหรับกลุ่มพนักงานทั่วไป ผ่านรูปแบบเกมการแข่งขันReality Showภายในองค์กรเป็นครั้งแรกของประเทศไทย
นายชาญศิลป์ เปิดเผยว่า ปตท.ได้ปรับรูปแบบการทำงานให้สอดคล้องกับการเปลี่ยนแปลงด้านดิจิทัล(Digital Transformation)ทั้งด้านเทคโนโลยีเครื่องมือที่เกี่ยวข้องกับการทำงาน และวิถีชีวิตของคนในองค์กร ด้วยการส่งเสริมให้พนักงานมีทักษะด้านดิจิทัล สามารถบริหารจัดการแนวคิด รูปแบบการทำงานในยุคดิจิทัลตลอดจนต่อยอดประยุกต์ใช้เครื่องมือดิจิทัลและเทคโนโลยีให้เกิดประโยชน์สูงสุด สอดรับกับนโยบายการพัฒนาบุคลากรให้เป็นผู้นำด้านดิจิทัลอย่างยั่งยืน (PTT Sustainable Digital Leader)ผ่านการเรียนรู้แบบ
Active Learning มีการแข่งขันตามโจทย์ที่เกี่ยวข้องกับดิจิทัลและการ Coaching โดยวิทยากรด้านดิจิทัลที่มีชื่อเสียงระดับประเทศ เพื่อเปิดโอกาสให้พนักงานผู้เข้าแข่งขันนำเสนอผลงานที่สร้างสรรค์และใช้เทคโนโลยีดิจิทัลให้เกิดประโยชน์สูงสุดกับองค์กร
โครงการ “PTT TECH Savvy Agent2018” เป็นกิจกรรมการฝึกอบรมรูปแบบใหม่ที่คัดเลือกตัวแทนพนักงานมาเข้าร่วมอบรมโดยมีวิทยากรให้ความรู้แบบ Mentoring/Coachingและมีการบันทึกการฝึกอบรม ในรูปแบบClip วิดีโอเพื่อประชาสัมพันธ์ให้พนักงานทั่วไปติดตามการอบรมผ่านช่องทาง PTT Workplace by Facebookของ ปตท. ทั้งนี้ ในรอบชิงชนะเลิศ ได้มีการประกาศผลผู้ได้รับรางวัลจากโครงการ PTT TECH Savvy Agent 2018 จำนวน 3ประเภทรางวัล ประกอบด้วย 1. “Developing” Agent : การพัฒนาแนวคิดในการ ใช้งานเครื่องมือดิจิทัลและเทคโนโลยีให้เกิดประโยชน์สูงสุด โดยผู้ชนะในประเภทดังกล่าวได้แก่ นายปรัชญา ไหลไพบูลย์ 2. “Sharing” Agent : การพัฒนาทักษะการถ่ายทอดเนื้อหาและความรู้ด้านดิจิทัลให้เพื่อนร่วมงาน ซึ่งผู้ชนะได้แก่ นายวินมยุรฤทธิ์ภิบาล และ 3. “Applying” Agent : การพัฒนาทักษะ การประยุกต์ใช้แนวคิด กลยุทธ์ และเครื่องมือดิจิทัลหรือเทคโนโลยีไปใช้ในงานของตนเองซึ่งผู้ชนะในประเภทดังกล่าวได้แก่ นายจารุชัย สุจริตธรรม
ทั้งนี้ ผู้ได้รับรางวัลทั้ง 3 ประเภทจะได้รับตำแหน่ง “ทูตแห่งเทคโนโลยีดิจิทัล”ผู้ทำหน้าที่เผยแพร่แนวความคิดและผลงานทางนวัตกรรมที่ทันสมัยของ กลุ่ม ปตท. ต่อสาธารณชน ทั้งภาครัฐ ภาคเอกชน และภาคการศึกษา รวมทั้งทำหน้าที่เป็น Mentor ให้กับพนักงานรุ่นใหม่ที่จะเข้าร่วมการแข่งขันในอนาคตเป็นตัวแทนพนักงาน ปตท. ในการประชาสัมพันธ์เกี่ยวกับการสร้างทักษะด้านดิจิทัลต่อไป รวมทั้งจะได้เข้าร่วมงานมหกรรม “Consumer Electronics Show 2019 : CES Asia 2019” งานโชว์นวัตกรรมเทคโนโลยีดิจิทัลสุดยิ่งใหญ่ที่จะ
จัดขึ้นในระหว่างวันที่ 11-13 มิถุนายน 2562ที่เซี่ยงไฮ้ สาธารณรัฐประชาชนจีนอีกด้วย
“ปตท. กำลังก้าวเข้าสู่ปีที่ 40 ในปีนี้ ในฐานะบริษัทพลังงานชั้นนำของประเทศไทยปตท. ให้ความสำคัญกับการปรับรูปแบบการทำงานให้มีความทันสมัยและพัฒนาบุคลากรอย่างต่อเนื่อง เพื่อสร้างความเข้มแข็งภายในองค์กร รองรับการเปลี่ยนแปลงของสังคมและภาคธุรกิจทั้งในปัจจุบันและอนาคตโครงการ PTT TECH Savvy Agent 2018 เป็นอีกหนึ่งโครงการที่จะปรับเปลี่ยนองค์กรให้พร้อมแข่งขันในเวทีสากลโดยใช้ดิจิทัลเทคโนโลยีมาเป็นตัวขับเคลื่อน มุ่งพัฒนาบุคลากรของ ปตท.ให้เป็นผู้นำด้านดิจิทัลสร้างให้ ปตท. เป็นองค์กรต้นแบบที่ส่งเสริมการทำงานแบบดิจิทัลในยุคไทยแลนด์ 4.0 อย่างยั่งยืน” นายชาญศิลป์ กล่าวเสริมในตอนท้าย
You must be logged in to post a comment Login