- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 1 day ago
- เสียเพราะรักPosted 4 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 5 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 6 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 7 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 week ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
น้ำผึ้งหยดเดียว / โดย พระพยอม กัลยาโณ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/10/p8-300x167.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
เรื่องระฆังวัดกลายเป็น “น้ำผึ้งหยดเดียว” เพราะเสียงระฆังดังไปทั่วประเทศ มีการนิมนต์พระให้ไปออกรายการสัมภาษณ์เรื่องระฆังทุกสื่อทุกช่องทาง เรื่องระฆังจึงดังไปทั่วประเทศ เพราะคนสนใจและสงสัย แม้แต่มัสยิดบางแห่งยังมีปัญหา มีข่าวว่าหลายวัดต้องเปลี่ยนเวลาตีระฆังเพราะโดนร้องเรียน
จากเรื่องระฆังลามมาถึงเรื่องแห่นาคบวชนาคที่มีเสียงดัง ซึ่งเมื่อก่อนไม่เป็นข่าว จนมาเกิดเรื่องระฆัง ทำให้เรื่องที่เก็บกดก็เกิดกระแสต่อต้านวิพากษ์วิจารณ์กันออกมา มันแปลกคือเมื่อก่อนไม่เคยมีเรื่องลักษณะอย่างนี้ ไม่มีใครคิดว่าเรื่องของวัด เรื่องของสงฆ์ พระทำหน้าที่อยู่ดีๆก็โดนต่อว่า
ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ ไม่ปฏิบัติหน้าที่ ละเลยหน้าที่ ละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ ก็โดนข้อหาต่างๆนานา แต่พระและวัดไม่ใช่เจ้าหน้าที่รัฐ จะมาบอกว่าไม่ให้ปฏิบัติหน้าที่มันก็ประหลาดมาก ถ้าหากไม่ให้พระปฏิบัติกิจของพระแล้วศาสนาจะเหลืออะไร ห้ามไม่ให้พระทำวัตรสวดมนต์ ไม่ให้ออกเสียงดัง ไม่ให้ตีระฆัง อย่างนั้นก็ไม่ต้องทำอะไรเพื่อสืบสานประเพณี
บางเรื่องก็เป็นเรื่องดีที่จะมีการแก้ไข อย่างวัดที่ชอบจัดงานหาเงินหรือจัดงานวัดต่างๆและมีเสียงดัง ตั้งลำโพงให้เสียงดังสนั่นหวั่นไหว ชาวบ้านจะหลับนอนก็รำคาญ อันนี้ต้องแก้ไข ต้องกระตุ้นต้องตักเตือนกันบ้าง
ทั้งวัดทั้งชาวบ้านต้องรู้จักว่าอะไรควรอะไรไม่ควร ทำได้แค่ไหน อย่างไร เพราะมนุษย์เราอยู่โดดเดี่ยวไม่ได้ ต้องมีปฏิสัมพันธ์ต่างๆกัน จึงต้องมีความอะลุ้มอล่วย เอื้ออาทรกันและกัน อยู่ร่วมในสังคมกันต้องมีการยืดหยุ่น โอนอ่อนผ่อนให้กันและกัน ไม่ใช่จะทำอะไรตามอำเภอใจ เมื่อมีความไม่พอใจหรือมีการร้องเรียนก็ต้องดูเหตุผลและปรับตัวปรับใจให้อยู่ร่วมกันได้
เหมือนคอนโดฯกับวัดจะอยู่โดยไม่มีปัญหาอย่างไร เมื่อมีปัญหาก็ต้องแก้ไขต้องปรับปรุง หวังว่าเราทุกคนก็ต้องปรับตัวไปตามยุคตามสมัย เพราะไม่มีอะไรเที่ยงแท้แน่นอน จากเรื่องที่เคยทำได้ก็อาจทำไม่ได้ ต้องปรับตัวปรับใจเพื่อจะอยู่ร่วมกันได้อย่างสงบสุขต่อไป
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login