- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 22 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
“บ้านกลาง” ชุมชนท่องเที่ยว OTOP นวัตวิถี จังหวัดชลบุรี
ชุมชนบ้านกลาง เป็นชุมชนเล็กๆที่แฝงเรื่องราวที่มีอัตลักษณ์น่าค้นหา เรื่องราวของตำนานพระรถเมรี ยังคงมีร่องรอยของกำแพงเมืองพระรถ สมัยทราวดี ซึ่งเมืองพระรถ มีผังเมืองเป็นสี่เหลี่บมผืนผ้า ซึ่งมีกำแพงเมืองเป็นคันดิน 2 ชั้น และปัจจุบันได้ขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสถานแห่งชาติเรียบร้อยแล้ว . และยังมีเครื่องจักรสานซึ่งเป็นของดีขึ้นชื่อของชุมชน และมีอายุนับ 100ปี ให้เราได้ไปเรียนรู้และช้อปได้อีกด้วย . นอกจากนี้ ชุมชนบ้านกลาง ยังมีสถานที่น่าสนใจ จะไปขอพรไหว้พระหลวงปูเหมือน หรือจะไปผ่อนคลายกับการให้อาหารปลาแบบธรรมชาติได้อีกด้วย . . ใครสนใจมาเที่ยวเมืองพระรถในตำนาน บุกบ้านจักสานร้อยปี เรียนรู้การทำฝาชี สัมผัสวิถีชีวิตแบบชาวบ้านในชุมชนบ้านกลาง ต้องมาที่นี่ที่เดียวเลย ชุมชน “บ้านกลาง” จังหวัดชุลบุรี #OTOPนวัตวิถีชลบุรี #บ้านกลาง
ติดตามได้ทาง Facebook page: พัฒนาชุมชนจังหวัด ชลบุรี
Instagram: ChonburiOTOPVillage
You must be logged in to post a comment Login