- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 24 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เที่ยวเมืองสิงห์ ไหว้หลวงพ่อทันใจ ชมวิถีแห่งวัฒนธรรม อิ่มหนำตำนานแห่งศรัทธา
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/11/tuk1-300x200.jpg)
บ้านหัวเมือง หมู่ที่ 1 ตำบลจักรสีห์ , บ้านบางกระบือเหนือ หมู่ที่ 2 ต.บางกระบือ และบ้านดอนกระต่าย หมู่ที่ 3 ต.บางกระบือ ตั้งอยู่ในเขตอำเภอเมืองสิงห์บุรี จัดเป็นชุมชนท่องเที่ยว OTOP นวัตวิถี ที่น่าสนใจอีกแห่งหนึ่ง ซึ่งห่างจากตัวเมืองสิงห์บุรีประมาณ 5 กิโลเมตร ไปตามเส้นทางที่มุ่งสู่อำเภอค่ายบางระจัน
วัดหน้าพระธาตุ อำเภอเมือง จ.สิงห์บุรี ห่างจากวัดพระนอนจักรสีห์ไปประมาณ 1.5 กิโลเมตร เดิมชาวบ้านเรียกวัดนี้ ว่าวัดหัวเมือง ต่อมาในสมัยรัชกาลที่ 4 ได้เปลี่ยนชื่อมาเป็น วัดหน้าพระธาตุ สันนิษฐานว่า สถานที่ บริเวณนี้จะเป็นที่ตั้งของเมืองสิงห์บุรีเก่า สิ่งที่สำคัญของวัดนี้ คือ องค์พระปรางค์สูงประมาณ 8 วา และอาจจะแวะเวียนไปยังวัดใกล้เคียง อย่างเช่น วัดสถิตวัฒนาราม (วัดบางกระบือ) ซึ่งเป็นวัดที่ประดิษฐานของ “หลวงพ่อเรือง” ที่เป็นที่เลื่อมใสศรัทธาของคนเป็นจำนวนมาก และ วัดประโชติการาม ที่หมู่บ้านดอนกระต่าย เพื่อสักการะ “หลวงพ่อทรัพย์และหลวงพ่อสิน” พระยืนปางห้ามญาติ พระพุทธรูปเก่าแก่คู่บ้านคู่เมือง ซึ่งเป็นศิลปะสมัยสุโขทัย ในปัจจุบันเชื่อกันว่าถ้ามาอาราธนาศีลกับหลวงพ่อสิน แล้วไปขอพรจากหลวงพ่อทรัพย์จะสมหวังตามที่ปรารถนา
You must be logged in to post a comment Login