- เสียเพราะรักPosted 6 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
เอสซีจี ร่วมปาฐกถาในงานประชุมระดับนานาชาติ STS forum 2018
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/11/STS-300x200.jpg)
รุ่งโรจน์ รังสิโยภาส กรรมการผู้จัดการใหญ่ เอสซีจี ได้รับเกียรติร่วมปาฐกถาในงานประชุม Science and Technology in Society forum (STS Forum) 2018งานประชุมเชิงนโยบายระดับนานาชาติ ในเรื่องวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีที่มีผลกระทบต่อสังคม ครั้งที่ 15ณ นครเกียวโต ประเทศญี่ปุ่น โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างเครือข่ายระหว่างผู้นำองค์กรและบุคคลระดับสูงจากหลากหลายภาคส่วน ร่วมแลกเปลี่ยนแนวคิด วิสัยทัศน์ มุมมอง หรือความเคลื่อนไหวในเรื่องวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีที่สำคัญ เพื่อเป็นแนวทางในการพัฒนาสังคมที่ยั่งยืน โดยมีผู้บริหารระดับสูงเข้าร่วมงาน ทั้งจากภาครัฐ ภาคเอกชน ภาควิชาการ และสื่อต่างๆ กว่า 1,400 คน จาก 80 ประเทศทั่วโลก
โดยรุ่งโรจน์ รังสิโยภาส ได้ปาฐกถาในหัวข้อ “Science and Technology in Business and Finance”แสดงวิสัยทัศน์ ซึ่งเป็นปัจจัยหลักในการสร้างขีดความสามารถในการแข่งขันให้กับองค์กร ประกอบไปด้วย
การวิจัยและพัฒนานวัตกรรมโดยมองลูกค้าเป็นหลัก (Customer Centricity R&D)
การพัฒนาผลิตภัณฑ์และบริการให้รวดเร็วทันต่อความต้องการของตลาดโดยร่วมมือกับหน่วยงานภายนอก (Open Innovation)
การนำ Digital Transformation มาใช้ในการดำเนินธุรกิจ และประยุกต์การทำงานในแบบ Startup เพื่อพัฒนาคนให้มีขีดความสามารถสูงขึ้นและดึงดูดคนเก่งเข้าสู่องค์กร
ด้วยความเชื่อมั่นว่าเทคโนโลยีและนวัตกรรม ถือเป็นหัวใจสำคัญในการดำเนินธุรกิจ ที่จะช่วยขับเคลื่อนองค์กรให้เติบโตต่อไปในอนาคต รวมทั้งการยกระดับขีดความสามารถในด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี สร้างความร่วมมือด้านงานวิจัย และพัฒนาสินค้าและบริการที่มีมูลค่าเพิ่ม (HVA) ร่วมกับสถาบันภายนอก จะช่วยสร้างองค์กรให้มีนวัตกรรมที่แข็งแกร่ง สามารถแข่งขันได้อย่างยั่งยืน และตอบโจทย์ความต้องการของลูกค้าได้อย่างทันท่วงที
You must be logged in to post a comment Login