- เสียเพราะรักPosted 8 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
เคทีซีพาน้องๆมูลนิธิบ้านนกขมิ้นร่วมกิจกรรม“เคทีซีควงแขนน้อง ท่องวิถีถิ่นเกาะศาลเจ้า – ชุมชนวัดจำปา”
เมื่อเร็วๆ นี้ นางสาวอภิวันท์ บากบั่น ผู้อำนวยการ – ทรัพยากรบุคคล “เคทีซี” หรือ บริษัทบัตรกรุงไทย จำกัด (มหาชน)ร่วมกับ นายสุรชัย สุขเขียวอ่อน “ครูอ๊อด” ผู้อำนวยการมูลนิธิบ้านนกขมิ้นจัดกิจกรรมปันความรู้“เคทีซีควงแขนน้อง ท่องวิถีถิ่นเกาะศาลเจ้า – ชุมชนวัดจำปา”เขตตลิ่งชันให้กับน้องๆ มูลนิธิบ้านนกขมิ้น โดยเรียนรู้ประวัติศาสตร์และงานศิลปะวัตถุจากการเยี่ยมชม “วัดจำปา”วัดเก่าแก่ประจำหมู่บ้านอายุกว่า 200 ปีสร้างขึ้นในสมัยกรุงศรีอยุธยาชมความงามของการประดับเครื่องกระเบื้องโบราณเคลือบบนหน้าบันของอุโบสถ และงานปูนปั้นตกแต่งฝาผนังด้านในที่ยังคงเค้าความสวยงามมาถึงปัจจุบัน พร้อมชมความงามของรั้วราชวัตร งานโลหะหล่อจากประเทศอังกฤษในสมัยรัชกาลที่ 5จากนั้นรับรู้วิถีชีวิตความเป็นอยู่ที่คงความเป็นธรรมชาติไว้โดยไม่มีการแต่งแต้มของ “ชุมชนเกาะศาลเจ้า” หรือ “ชุมชนวัดจำปา” ชุมชนเก่าแก่ที่ตั้งอยู่บนเกาะที่โอบล้อมด้วยสายน้ำของคลองบางระมาดกับคลองบางไทร และร่วมทำงานฝีมือ “พวงแขวนแป้งพวง”งานประณีตศิลป์ ที่ประยุกต์ศิลปะเครื่องดอกไม้สดผสมผสานกับงานเครื่องหอมโบราณสำหรับการตกแต่งบ้านแบบไทยๆ ปิดท้ายด้วยการเรียนรู้และลองทำ “ฝอยทอง” ขนมหวานชาววัง
You must be logged in to post a comment Login