- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 20 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 7 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
คึกคักขรก.รัฐสภาร่วมรณรงค์ปีใหม่ สุขภาพดี ปลอดภัย ไร้แอลกอฮอล์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/12/n1-300x195.jpg)
ที่สำนักงานเลขาธิการสภาผู้แทนราษฎร อาคารดีพร้อม วันที่ 20 ธ.ค. สำนักงานเครือข่ายองค์กรงดเหล้า (สคล.) ร่วมกับ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) จัดกิจกรรม “สร้างสุขภาพดี ปีใหม่ ปลอดภัย ไร้แอลกอฮอล์” เพื่อรณรงค์ให้ประชาชนหันมาใส่ใจสุขภาพ พร้อมแนะนำเทคนิคการดูแลตนเอง เพื่อการขับขี่ที่ปลอดภัยในช่วงเทศกาลส่งท้ายปีเก่า 2561 ต้อนรับปีใหม่ 2562 โดยภายในงานได้เชิญชวนให้ข้าราชการรัฐสภา เจ้าหน้าที่รัฐสภา สื่อสารมวลชน และบุคคลทั่วไป ร่วมกันรณรงค์งดดื่มแอลกอฮอล์ เพื่อลดการเกิดอุบัติเหตุในช่วงเทศกาลดังกล่าว ด้วยการให้ผู้เข้าร่วมกิจกรรมโพสต์ข้อความรณรงค์ภายใต้สโลแกน ปีใหม่ไร้แอลกอฮอล์ พร้อมติดแฮทแทก “ปีใหม่ไร้แอลกอฮอล์” เพื่อรับชุดความรู้และของที่ระลึก โดยบรรยากาศภายในงานมีผู้เข้าร่วมกิจกรรมจำนวนมาก
สำหรับในช่วงเทศกาลปีใหม่ สสส.และภาคีเครือข่ายฯได้จัดแคมเปญรณรงค์มาอย่างต่อเนื่อง อาทิ ให้เหล้า=แช่ง ,ปีใหม่ไร้แอลกอฮอล์ ฯลฯ เพื่อลดค่านิยมให้เหล้าเป็นของขวัญในเทศกาลปีใหม่ เนื่องจากแอลกอฮอล์เป็นต้นเหตุของการเกิดโรคต่างๆ และส่งผลกระทบที่ร้ายแรงด้านอื่นๆ เช่น อุบัติเหตุ ความรุนแรง การทะเลาะวิวาท เป็นต้น ซึ่งที่ผ่านมาการรณรงค์ดังกล่าวมีแนวโน้มในทางที่ดีขึ้น ส่งผลให้คนไทยตระหนักถึงพิษร้ายของแอลกอฮอล์และหันมาใส่ใจสุขภาพมากขึ้น
You must be logged in to post a comment Login