- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ปลดล็อกกัญชา
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/11/chuk1-300x300.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 27 ธ.ค. 61)
สภานิติบัญญัติแห่งชาติผ่านร่าง พ.ร.บ.ยาเสพติดให้โทษ อนุญาตให้นำกัญชาและกระท่อมไปศึกษาวิจัยเพื่อประโยชน์ทางการแพทย์ ทางราชการ และรักษาโรคภายใต้การดูแลของแพทย์ หรือการศึกษาวิจัยและพัฒนา รวมถึงเกษตรกรรม พาณิชยกรรม วิทยาศาสตร์ อุตสาหกรรม
นอกจากนี้ยังอนุญาตให้พกพาเพื่อใช้รักษาโรคในปริมาณที่จำเป็น แต่ต้องมีใบสั่งยาหรือหนังสือรับรองผู้ประกอบวิชาชีพเวชกรรม ทันตกรรม แพทย์แผนไทย การแพทย์แผนไทยประยุกต์ หรือหมอพื้นบ้าน ตามเงื่อนไขที่ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุขกำหนด และผ่านความเห็นชอบของคณะกรรมการควบคุมยาเสพติดให้โทษ
ส่วนบทลงโทษ การครอบครองเพื่อจำหน่ายไม่ถึง 10 กิโลกรัม จำคุก 5 ปี ปรับไม่เกิน 1 แสนบาท ครอบครองเกิน 10 กิโลกรัมให้ถือว่ามีไว้เพื่อจำหน่าย ต้องโทษจำคุก 1-15 ปี ปรับ 1 แสนบาทถึง 1 ล้านบาท
ถือเป็นการเดินหน้าสำคัญทั้งการผลิต นำเข้า ส่งออก และจำหน่าย ซึ่งเชื่อว่า “กัญชา” จะเป็นพืชเศรษฐกิจที่มาแรง แต่ภาคประชาชนต้องการให้ประโยชน์เกิดกับประชาชน โดยเฉพาะผู้ป่วยมากที่สุด ไม่ใช่ผลประโยชน์ตกกับนายทุนบางกลุ่มเท่านั้น
“บัณฑูร นิยมาภา” ที่รณรงค์ประเด็นกัญชาทางการแพทย์มานาน ต้องการให้รัฐบาลแก้เรื่องสิทธิบัตรผลิตภัณฑ์กัญชาเพื่อการแพทย์ที่อนุมัติให้บริษัทต่างชาติไปแล้ว 7 ราย ซึ่งผิดตั้งแต่ติดกระดุมเม็ดแรกแล้ว ไม่เช่นนั้นจะกลายเป็น “เตะหมูเข้าปากหมา” คนไทยจะไม่ได้ประโยชน์เลย
ทั้งควรอนุมัติให้คนป่วยสามารถซื้อกัญชาไปทำยาเองได้ ซึ่งก่อนหน้าปี 2522 กฎหมายกำหนดให้กัญชาเป็นยาเสพติดผิดกฎหมาย แต่ร้านขายยาไทย (ประเภท ข. และ ค.) ยังสามารถขายกัญชาแท่งเพื่อให้ผู้ป่วยซื้อไปทำยาเองได้ ซึ่งผู้ป่วยจะได้รับประโยชน์มากที่สุด
อย่าตีกรอบแบบพวกคนดีที่คิดเองเออเอง ไม่เคยเห็นและสัมผัส แม้แต่กลิ่นกัญชาก็ยังบอกว่าเหม็น!
You must be logged in to post a comment Login