- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 9 hours ago
- เสียเพราะรักPosted 3 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 4 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 5 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 6 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 week ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
น้ำผึ้งหยดเดียว
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/11/prapayom-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 14 ม.ค. 62)
ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง หัวหน้าคณะกรรมการรณรงค์หาเสียงพรรคเพื่อไทย พูดถึงกระแสข่าวเลื่อนวันเลือกตั้งออกไป โดยมองว่าหากเลื่อนโดยไม่มีเหตุผลหรือไม่มีกำหนดก็จะเกิดความรุนแรงขึ้นได้ จากประสบการณ์และการพบประชาชน เชื่อว่าประชาชนจะไม่ยอม จึงอย่าหมิ่นน้ำใจประชาชน
ร.ต.อ.เฉลิมยังฝากถึง กกต. ขอให้มีความกล้าหาญ อย่ากลัวอะไรติดขัดจนประกาศวันเลือกตั้งไม่ได้ พวกนกรู้ก็จะให้ศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยว่ากรอบเวลาจัดการเลือกตั้งให้แล้วเสร็จภายใน 150 วัน รวมวันประกาศผลด้วยหรือไม่ ซึ่งก็ดี แต่อย่าชักใบให้เรือเสีย
ปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้นขณะนี้มี 2 กระแส แรงยิ่งกว่าพายุปาบึกเสียอีกคือ ให้เลือกตั้ง 24 กุมภาพันธ์ กับเลื่อนเลือกตั้ง ซึ่งอาจทำให้ประชาชนส่วนหนึ่งทนไม่ไหว และอาจบานปลายกลายเป็นน้ำผึ้งหยดเดียวได้ ขอให้คิดว่าถ้าเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ นิดๆหน่อยๆ ก็อย่าเลื่อนกันมากเกินไป ขอให้นึกเสียว่าเราก็รอได้ คอยได้ แต่บางคนใจร้อนใจเร็ว อะไรก็ไม่พอใจ
ถ้าเลื่อนแล้วไปเลื่อนอีกเพราะมีเหตุผลก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าไม่มีเหตุผลก็จะกลายเป็นผู้ใหญ่พูดจาไม่อยู่กับร่องกับรอย ปัญหาวุ่นวายก็จะตามมา ชาติบ้านเมืองก็จะเข้าสู่ปัญหาเดิมๆ
ดังนั้น ควรจะยึดคำมั่นสัญญาที่เคยพูดไว้ให้มากที่สุด ถ้าจะเลื่อนก็อย่าเลื่อนนาน เลื่อนมาก ประเทศชาติจะได้ไม่เจอกับดัก และสร้างปัญหา สร้างความวุ่นวาย ก็หวังว่าการเลือกตั้งครั้งนี้คงจะทำให้บ้านเมืองดีขึ้น มีการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้น และดียิ่งขึ้นๆ
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login