วันศุกร์ที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2567
ข่าวด่วน
- เสียเพราะรักPosted 2 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
“เมย์” ครองแชมป์ขนไก่ “แดนเสือเหลือง”
On January 20, 2019
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/01/0011-300x167.jpg)
การแข่งขันแบดมินตัน เวิลด์ ทัวร์ ซูเปอร์ 500 รายการ “เปอโรดัว มาเลเซีย มาสเตอร์ส 2019” ชิงเงินรางวัลรวม 350,000 เหรียญสหรัฐฯ หรือประมาณ 11,200,000 บาท ที่กรุงกัวลาลัมเปอร์ ประเทศมาเลเซีย เมื่อวันที่ 20 ม.ค. รอบชิงชนะเลิศ หญิงเดี่ยว แชมป์เก่า “เมย์” รัชนก อินทนนท์ มือ 8 ของโลก และอันดับ 6 ของรายการ พบ คาโรลินา มาริน มือ 6 ของโลก และอันดับ 4 ของรายการ จากสเปน ซึ่งสถิติที่ผ่านมา เจอกันทั้งหมด 8 ครั้ง เมย์ ชนะไป 5 ครั้ง แต่ 2 ครั้งหลังสุด เมย์ยังไม่สามารถเอาชนะได้ ผลปรากฎว่าเจอกันครั้งนี้ เมย์โชว์ฟอร์มการเล่นได้อย่างยอดเยี่ยม เอาชนะ สาวแดนกระทิงดุไป 2 เกมรวด 21-9, 22-20 คว้าแชมป์สมัยที่สองติดต่อกัน และรับเงินรางวัล 26,250 ดอลลาร์สหรัฐ หรือประมาณ 813,750 บาท โดยใช้เวลาแข่งขันไป 42 นาที
ส่วน คู่ผสม “บาส” เดชาพล พัววรานุเคราะห์ กับ “ปอป้อ” ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย คู่มือ 5 ของโลก และอันดับ 2 ของรายการ พ่าย ยูตะ วาตานาเบะ กับ เอริสะ ฮิกาชิโนะ คู่มือ 3 ของโลก และอันดับ 1 ของรายการ จากญี่ปุ่น 0-2 เกม 18-21, 18-21 ได้รองแชมป์เป็นรายการที่ 2 ติดต่อกัน หลังจากสัปดาห์ก่อนได้รองแชมป์ “ไทยแลนด์ มาสเตอร์ส” ซูเปอร์ 300 ที่ไทย แต่ยังได้เงินรางวัลปลอบใจ 13,300 ดอลลาร์สหรัฐ หรือประมาณ 412,300 บาท
หลังเกม คุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล นายกสมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ กล่าวว่า “เมย์ ยังคงรักษาฟอร์มการเล่นได้อย่างยอดเยี่ยม และมีหัวจิตหัวใจที่แข็งแกร่งมาก ในช่วงกดดันก็ยังประคองสถานการณ์ได้ดี จนสามารถพลิกกลับมาชนะได้ หลังจากในเกมที่สองที่เมย์ นำห่าง ถึง 19 -13 แต่โดนมาริน ไล่มาขึ้นเกมพอยท์ที่ 20 – 19 แต่เมย์ ก็นิ่งพอที่จะกลับมาชนะดิวส์ได้ ซึ่งเมย์ เป็นแชมป์เก่า เพียงคนเดียวที่สามารถป้องกันแชมป์ไว้ได้ ในเวลานี้ เมย์ คือนักแบดมินตันไทยที่ดีที่สุด โดยส่วนตัวต้องขอชื่นชมทีมงานผู้ฝึกสอนของบ้านทองหยอด ที่ดูแลเมย์เป็นอย่างดี ขณะเดียวกัน สิ่งสำคัญคือการยืนระยะให้สม่ำเสมอ เพราะปลายเดือน เม.ย.นี้ จะต้องเริ่มเก็บคะแนนสะสม ไปแข่งขันโอลิมปิกเกมส์ 2020 ซึ่งเราหวังว่า จะไม่มีนักกีฬาบาดเจ็บ และสามารถลงแข่งขันด้วยสภาพร่างกายที่สมบูรณ์ ในส่วนของ “บาส-ปอป้อ” เป็นที่น่าเสียดายที่ทั้งคู่ยังไม่สามารถคว้าแชมป์มาครองได้ในปีนี้ แต่สิ่งที่แสดงให้เห็นได้ชัดเจนคือ ทั้งคู่มีมาตรฐานการเล่นที่สูงมาก สามารถเข้ารอบชิงได้ สองรายการติดต่อกัน โดยส่วนตัวมั่นใจว่าภายในปีนี้ บาส-ปอป้อ จะคว้าแชมป์ในประเภทคู่ผสมมาครองได้อย่างแน่นอน จึงขอให้แฟนกีฬาแบดมินตันชาวไทยร่วมติดตามและส่งแรงใจเชียร์นักแบดมินตันไทยทุกคน โดยเฉพาะในปีนี้ ซึ่งเป็นปีที่สำคัญมาก สำหรับการเก็บคะแนนสะสมเพื่อมุ่งสู่โอลิมปิก ที่โตเกียวในปี 2020″
You must be logged in to post a comment Login