วันศุกร์ที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ. 2567
ข่าวด่วน
- เสียเพราะรักPosted 4 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
จุตินันท์ ภิรมย์ภักดี ประมุขพาราลิมปิกไทย บุกให้กำลังใจ “นักกีฬาพารา”
On January 23, 2019
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/01/P03-300x220.jpg)
เมื่อวันที่ 22 ม.ค.ที่ผ่านมา “บิ๊กนิดหน่อย” จุตินันท ภิรมย์ภักดี ประธานคณะกรรมการพาราลิมปิกแห่ งประเทศไทย พร้อมคณะเจ้าหน้าที่บริ หารคณะกรรมการพาราลิมปิกแห่ งประเทศไทย ได้เดินทางไปร่วมชมและให้กำลั งใจนักกีฬาคนพิการ พร้อมร่วมพิธีปิดมหกรรมการแข่ งขันกีฬาคนพิการแห่งชาติ ครั้งที่ 36 “น้ำกกเกมส์” ที่ จ.เชียงราย ชิงชัยระหว่างวันที่ 18-22 มกราคม 2562
โดยการเดินทางไปร่วมชมการแข่งกี ฬาคนพิการแห่งชาติในครั้งนี้ “บิ๊กนิดหน่อย” จุตินันท์ ภิรมย์ภักดี ได้เดินทางไปร่วมการแข่งขันกี ฬายิงปืน ประเภทปืนยาวอัดลมเป้าล้มลุก รอบชิงชนะเลิศ ,กีฬาวีลแชร์บาสเกตบอล รอบชิงชนะเลิศ คู่ระหว่ากรุงเทพมหานคร เอาชนะ ทีมจังหวัดสมุทรสาคร และกีฬาบอคเซีย รอบชิงชนะเลิศ ก่อนที่ในช่วงเย็นจะเดินทางไปร่ วมพิธีปิดการแข่งขัน ณ สนามกีฬากลางจังหวัดเชียงราย
ด้าน “บิ๊กนิดหน่อย” จุตินันท์ ภิรมย์ภักดี กล่าวว่า จากการแข่งขันในครั้งนี้ ตนคิดว่าสิ่งที่ดีมากๆและเห็ นเป็นรูปธรรมมากที่สุดคือ เราได้เห็นนักกีฬาหน้าใหม่มาเข้ าร่วมการแข่งขันมากขึ้ นในหลายๆชนิดกีฬา อาทิ ว่ายน้ำ, หรือ บอคเซีย หรือ วีลแชร์บาสเกตบอลและส่วนใหญ่เป็ นนักกีฬาเยาวชนในช่วงอายุ 14-15 ปี ซึ่งตนคิดว่าเรื่องดีมากๆที่ เพราะเวทีการแข่งขันในระดับชาติ ครั้งนี้ จะเป็นบันไดในการต่อยอดไปสู่ ระดับนานาชาติต่อไป
“ในส่วนคณะกรรมการพาราลิมปิกฯ ที่ผ่านมาเราได้มี ความพยายามในการหานักกีฬาคนพิ การในโครงการต่างๆ อาทิ สานฝันฮีโร่ หรือโครงการต่างๆที่เราได้จั ดเพื่อเปิดโอกาสให้กับผู้พิ การได้ก้าวมาเป็นนักกีฬา แต่ต้องบอกว่าโครงการต่างๆนั่ นมันค่อนข้างมีข้อจำกัด มาก ซึ่งต่างจากการแข่งขันกีฬาคนพิ การแห่งชาติ เป็นเวทีที่เปิดกว้างให้นักกี ฬาหน้าใหม่ได้เป็นอย่างดี
ทำให้ตนจึงรู้สึกไม่เห็นด้ วยการกับแนวคิดที่ทางการกีฬาแห่ งประเทศไทย จะมีการยุติการจัดการแข่งขันกี ฬาแห่งชาติ และกีฬาคนพิการแห่งชาติ ทุกปี และเปลี่ยนมาเป็นการจัดแบบ 2 ปีครั้ง เพราะตนคิดมันจะเป็นการหยุ ดการพัฒนานักกีฬาแบบต่อเนื่องอี ก และอาจทำให้นักกีฬาหน้าใหม่มี ลดลงตามไปด้วย ทำให้ตนจึงให้ทางผู้มีส่วนเกี่ ยวข้องช่วยพิจารณาเรื่องกันใหม่ อีกครั้ง” ประมุขพาราลิมปิกไทย กล่าว
ด้านผลการแข่งขันที่น่าสนใจ ไฮไลต์อยู่ที่ กีฬาบอคเซีย รอบชิงชนะเลิศ ผลมีดังนี้ ประเภทบุคคลบีซี 1 วิษณุ ฮวดประดิษฐ์ นักโยนลูกนิ่มดีกรีแชมป์โลก จากสมาคมกีฬาจังหวัดนครนายก เอาชนะ เพื่อนร่วมจังหวัด ณัฐวุฒิ ดีมาก 5-1 คะแนน ส่วนประเภทบุคคชบีซี 2 ภาคภูมิ ลินชุม (สมาคมกีฬาจังหวัดเชียงใหม่ )เอาชนะ พัทธยา เทศทอง (สมาคมกีฬาจังหวัดอำนาจเจริญ) 5-2 คะแนน, ประเภทบุคคลบีซี 3 เอกราช แจ่มจ้อย (สมาคมกีฬาจังหวัดเชียงใหม่) ชนะ ลดามณี กล้าหาญ (สมาคมกีฬาจังหวัดลพบุรี) และประเภทบุคคล บีซี 4 ปวีณา สุขศรีทอง (สมาคมกีฬากรุงเทพฯ) ชนะ พรโชค ลาภเย็น ( สมาคมกีฬาจังหวัดนนทบุรี)
ส่วนวีลแชร์บาสเกตบอล ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ ทีมนักวีลแชร์ยัดห่วง “เมืองหลวง” กรุงเทพมหานคร เอาชนะ ทีมบาสฯ สมุทรสาคร ไปได้แบบสุดมัน 60-56 คะแนน คว้าแชมป์ไปครองได้สำเร็จ
You must be logged in to post a comment Login