- เบี้ยแก้Posted 1 day ago
- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 2 days ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 3 days ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 4 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 6 days ago
- เสียเพราะรักPosted 1 week ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 weeks ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
ทษช.จี้รัฐบาลแก้ปัญหาฝุ่นที่ต้นเหตุ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/01/news15-300x180.jpg)
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า วันนี้พรรคไทยรักษาชาติ (ทษช.) จัดกิจกรรมแถลงข่าวปัญหาฝุ่นละออง “ภัยเงียบที่ทำร้ายคนกรุงเทพมหานคร” และมีนักวิชาการเข้าร่วม ซึ่ง ดร.จักรกฤษณ์ ศิวะเดชาเทพ อดีตรองอธิการบดีคณะวิศวกรรมสิ่งแวดล้อม มหาวิทยาลัยสยาม กล่าวว่า ปัญหาฝุ่นที่เกิดขึ้นใน กทม. เป็นผลจากอากาศในประเทศปิด ทำให้เกิดการสะสมของฝุ่นและปกคลุมลงมา หากอากาศเปิดบ้างปิดบ้างฝุ่นละอองพวกนี้ก็จะลอยออกไป ซึ่งฝุ่น PM2.5 เป็นอันตรายต่อปอด ทำให้พื้นที่ปอดลดลง และสามารถแทรกเข้าไปในกระแสเลือดได้ทันที
พร้อมกันนี้ ดร.จักรกฤษณ์แนะว่า การป้องกันมลพิษทุกประเภทคือ 1.ป้องกันที่แหล่งกำเนิด โดยมีนโยบายระยะยาว 2.ป้องกันที่ทางผ่านของมลพิษ และ 3.ป้องกันที่ตัวบุคคล โดยต้องป้องกันตนเอง ใช้หน้ากากอนามัยชนิด N95 แต่ก็ไม่สามารถกันได้ทั้งหมด
ขอบคุณภาพจาก-sanook.com
You must be logged in to post a comment Login