- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 54 mins ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ความสง่างาม
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/11/chuk1-300x300.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 28 ม.ค. 62)
“ทั่นผู้นำ” กล่าวในงานสถาปนาโรงเรียนเตรียมทหารครบรอบ 61 ปีว่า ทุกคนต้องช่วยกัน ช่วยรัฐบาลในการเดินหน้าประเทศในวิถีทางที่ถูกต้องตามระบอบประชาธิปไตย
ขณะที่ทั่วโลกจับตาดูการเลือกตั้งและการหาเสียงว่าจะเป็นไปด้วยความบริสุทธิ์ยุติธรรมและเท่าเทียมหรือไม่ เพราะนักวิเคราะห์การเมืองและนักวิชาการทั้งไทยและเทศต่างมองว่าการเลือกตั้งครั้งนี้เป็นแค่ “ประชาธิปไตยครึ่งเดียว” และความขัดแย้งแตกแยกจะยังเป็นปัญหาต่อไป
“กลุ่มรัฐสภาอาเซียนเพื่อสิทธิมนุษยชน” ออกแถลงการณ์เรียกร้องให้รัฐบาลทหารหยุดปิดกั้นเสรีภาพในการแสดงออก เพื่อปูทางสู่การรณรงค์หาเสียงเลือกตั้งที่เสรีและเปิดกว้าง ทั้งแสดงความกังวล “ส.ว.ลากตั้ง” 250 คน และ “ยุทธศาสตร์ชาติ” ซึ่งผูกมัดรัฐบาลที่จะมาจากการเลือกตั้งให้ต้องทำตาม หากไม่ทำตามก็มีโทษถูกถอดออกจากตำแหน่งหรือจำคุก
นอกจากนี้ยังมี “มรดกกฎหมาย” ที่ไม่เป็นประชาธิปไตยที่รัฐบาลทหารสร้างขึ้น แม้จะมีการเลือกตั้งก็ต้องใช้เวลาอีกหลายปีกว่าจะลบล้างได้
การเลือกตั้ง 24 มีนาคมจึงเหมือนการชี้อนาคตว่าประเทศจะเดินหน้าไปแบบครึ่งๆกลางๆ “ประชาธิปไตยไทยนิยม” ภายใต้ “ระบอบอำนาจ” หรือประชาธิปไตยที่มาจากประชาชนและเป็นของประชาชนอย่างแท้จริง
ระหว่างวันที่ 4-8 กุมภาพันธ์ ซึ่งจะเปิดรับสมัคร ส.ส.แบบแบ่งเขตเลือกตั้งและแบบบัญชีรายชื่อ ต้องจับตาพรรคการเมืองที่ต้องส่งรายชื่อ “ว่าที่นายกฯ” นั้น “ลุงฉุน” จะมี “ความสง่างาม” ลงเล่นการเมืองเต็มตัว
หรือจะเป็น “อีแอบ” รอเสียบ “นายกฯคนนอก”!!
You must be logged in to post a comment Login