- โจรมาแรงยิ่งกว่ายุงPosted 6 hours ago
- ถ้า “ทักษิณ” พ้นโทษPosted 1 day ago
- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 2 days ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 4 days ago
- เสียเพราะรักPosted 6 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 week ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 week ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 weeks ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
“เพื่อไทย”ชูนโยบายแก้มลพิษด้วยเครื่องฟอกอากาศขนาดยักษ์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/01/333218-300x300.jpg)
ที่พรรคเพื่อไทย นายปลอดประสพ สุรัสวดี รองหัวหน้าพรรค แถลงนโยบายและมาตรการแก้ไขปัญหามลพิษใน กทม. เร่งด่วน ของพรรคเพื่อไทยว่า
1.เนื่องจากปัญหาละอองลอย PM2.5 มากกว่าครึ่ง เกิดจากการใช้น้ำมันดีเซลและเครื่องยนต์เก่าที่มีการสันดาปไม่สมบูรณ์ จึงมีความจำเป็นต้องมีนโยบายและการบังคับใช้ระเบียบคือ
1.1 สนับสนุนรถยนต์ไฟฟ้าโดยการลดภาษี
1.2 ค่อยๆลดรถยนต์ดีเซลที่เหมาะสมกับสภาพเศรษฐกิจ แต่ต้องแล้วเสร็จภายใน 20 ปี
1.3 ผลิตน้ำมันในตระกูลไบโอดีเซลออกใช้โดยเร็วที่สุด โดยเริ่มจาก B-20 และมีเป้าหมายที่ B-100
1.4 เข้มงวดการตรวจสภาพรถยนต์ของ ขสมก. และรถบรรทุกวิ่งใน กทม. โดยใช้มาตรการเข้มงวด สูงสุดถึงขั้นยึดรถ
2.เนื่องจากพบว่าการก่อสร้างรถไฟฟ้าได้ก่อให้เกิดฝุ่นหยาบขนาด P.10 ซึ่งอาจแตกออกเป็น P2.5 ได้อย่างรวดเร็ว จึงให้ห้ามการก่อสร้างในเวลากลางวันไปถึงสุดเดือนมีนาคม (โดยจะมีการติดตามประเมินอย่างต่อเนื่อง)
3.ห้ามโรงงานประเภทที่อาจก่อให้เกิดฝุ่นละอองหรือควันหยุดปฏิบัติงานในเวลากลางวันไปจนสุดเดือนมีนาคม (monitoring)
4.ตึกที่มีความสูงเกิน 20 ชั้น ให้ช่วย spray น้ จากชั้นสูงสุดทั้ง 4 ทิศทาง ตามเวลาที่ทางราชการจะประกาศ โดยทางราชการจะจัดหาปลายสูบ (niggle) ขนาดจิ๋วให้
5.เคร่งครัดการติดตามข้อบังคับของ EIA (Environmental Impact Assessment) คือ “รายงานการวิเคราะห์ผลกระทบสิ่งแวดล้อม” สำหรับโครงการก่อสร้างขนาดใหญ่ โดยเน้น EIA ในช่วงการก่อสร้าง
6.ศึกษาความเป็นไปได้ในการสร้างหอคอยขนาดใหญ่ 4 มุมเมือง เพื่อฟอกอากาศ กำจัดฝุ่นจิ๋ว PM2.5 เป็นการเร่งด่วน
You must be logged in to post a comment Login