- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 7 hours ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 1 day ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
อุตสาหกรรมเเรงงานกับปัญหามลภาวะฝุ่นPM 2.5
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/02/18-300x336.jpg)
นายเอกสิทธิ์ คุณานันทกุล ประธานสภานายจ้างแห่งประเทศไทย (ECOT) และ ประธานกรรมการบริหาร-การพัฒนาธุรกิจ บริษัท สยามอีสเทิร์น อินดัสเตรียลพาร์ค ในฐานะที่เป็นเจ้าของพื้นที่ประกอบการพิเศษนิคมอุตสาหกรรม กล่าวเเสดงความห่วงใยต่อเเรงงาน เด็ก ชุมชน เเละประชากรในประเทศที่กำลังประสบปัญหาฝุ่น PM 2.5 ว่า “ทางสภานายจ้างแห่งประเทศไทยมีความเป็นห่วงใยเเรงงานในสถานประกอบการที่สุ่มเสี่ยง และอาจมีผลกระทบต่อสุขภาพร่างกาย เเละความเป็นอยู่ จึงขอความร่วมมือจากนายจ้าง ส่งเสริมให้แรงงานใช้หน้ากากอนามัยแบบพิเศษที่สามารถกันฝุ่น PM 2.5 หรือจัดหาหน้ากากให้กับแรงงาน เพื่อป้องกันสุขภาพเเละความปลอดภัย รวมไปถึงบุคคลในครอบครัว นักเรียน เเละชุมชนโดยรอบ
ในส่วนของสถานประกอบการเเละอุตสาหกรรมทั้งประเทศ ขอเชิญชวนให้ผู้ประกอบการและนายจ้างในทุกภาคส่วน ร่วมกันควบคุม ตรวจสอบ มลพิษทั้งทางอากาศ และน้ำ รวมถึงระบบการจัดการภายในสถานประกอบการที่อาจก่อให้เกิดฝุ่นละอองขนาดเล็กได้
สำหรับในนิคมอุตสาหกรรมสยามอีสเทิร์น อินดัสเตรียลพาร์ค เรามีนโยบายเเผนการพัฒนา ตรวจสอบคุณภาพ อากาศ เเละน้ำเสียที่ปล่อยออกจากโรงงานมาอย่างต่อเนื่องและยาวนาน พร้อมกับเพิ่มพื้นที่สีเขียวด้วยการปลูกต้นไม้ เพื่อบำบัดให้อาการบริสุทธิ์มากขึ้น ซึ่งจะช่วยลดปัญหาได้อีกทางหนึ่ง” นายเอกสิทธิ์ คุณานันทกุล กล่าว
You must be logged in to post a comment Login