- ไม่ลด-ละ-เลิก- อันตรายPosted 16 hours ago
- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 2 days ago
- เสียเพราะรักPosted 5 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 6 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 7 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 week ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 week ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
นโยบายภูมิใจไทยดันอสม.เป็นหมอประจำบ้าน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/02/images.png)
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายแพทย์สำเริง แหยงกระโทก และนายพิเชษฐ์ ไชยศรี ผู้สมัคร ส.ส. พรรคภูมิใจไทย เขต 5 จังหวัดนครราชสีมา ได้จัดเวทีปราศรัยนโยบายของพรรค ณ หอประชุมศรีศุภกิต สวนเสาวนีย์แฟนตาซี อำเภอบัวใหญ่ จังหวัดนครราชสีมา
โดยจะยกระดับ อสม. ให้มีสวัสดิการและวิถีชีวิตที่ดีขึ้น มีสถานะเป็นผู้ช่วยเจ้าหน้าที่รัฐหรือ “หมอประจำบ้าน” ทำหน้าที่ดูแลสุขภาพประชาชนในหมู่บ้าน โดยเบื้องต้นจะมีรายได้เริ่มต้น 2,500-10,000 บาท และ “หมอประจำหมู่บ้าน” ทำหน้าที่เป็นหัวหน้าดูแลภาพรวมทั้งหมู่บ้าน ซึ่งต้องผ่านการอบรมความรู้ด้านการดูแลสุขภาพพื้นฐาน ในกรณีเกิดเหตุฉุกเฉินในหมู่บ้าน หมอจำประหมู่บ้านจะเป็นคนประสานการรักษากับโรงพยาบาลได้ทันท่วงที
You must be logged in to post a comment Login