- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
โชว์พลังสี?
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/11/chuk1-300x300.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 8 มี.ค. 62)
ถือเป็นครั้งแรกที่ “พล.อ.อภิรัชต์ คงสมพงษ์” ผู้บัญชาการทหารบก นำกำลังผู้บังคับกองทัพที่เป็นหน่วยคุมกำลังเกือบ 800 นายทั่วประเทศ มาแสดงพลังกล่าวคำปฏิญาณรักษาเกียรติความเป็นทหารอาชีพ หลังฟ้อง “พล.ต.อ.เสรีพิศุทธ์ เตมียาเวส” ใน 2 ฐานความผิดคือ ดูหมิ่นเจ้าพนักงานในขณะปฏิบัติหน้าที่ และหมิ่นประมาทโดยการโฆษณาด้วยวิธีการเผยแพร่ด้วยประการใดๆต่อสาธารณชน กรณี “พล.ต.อ.เสรีพิศุทธ์ เตมียาเวส” ต่อว่าการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่ทหารขณะลงพื้นที่หาเสียงที่ปราจีนบุรี
ผู้บัญชาการทหารบกให้ผู้บังคับบัญชาชี้แจงผู้ใต้บังคับบัญชาฟังว่า ทหารมีสมบัติผู้ดี ถูกฝึกอบรมสั่งสอนมาให้เป็นหนึ่งเดียวกันและอยู่ในเบ้าหลอมเดียวกัน ต้องรักษาเกียรติความเป็นทหารอาชีพที่มีความอดทนอดกลั้น
ขณะที่ก่อนหน้านี้ “ลุงป้อม” ก็ตั้งคำถามกรณี “พล.อ.อภิรัชต์ คงสมพงษ์” ฟ้อง “พล.ต.อ.เสรีพิศุทธ์ เตมียาเวส” ว่า “ผบ.ทบ. เป็นเจ้าของกองทัพบกไม่ใช่เหรอ? …ไปด่าเขา เขาก็ต้องแจ้งความสิ”
ประเด็นกองทัพกับการเมืองยังเป็นมหากาพย์ที่ต้องจับตามองอย่างไม่กะพริบ เพราะการแสดงพลังช่วงการเลือกตั้งล้วนสะเทือนถึงการเมืองทั้งทางตรงและทางอ้อม
ที่น่าสนใจคือ “เสี่ยหนู-อนุทิน ชาญวีรกูล” ที่ยืนยันว่าอยู่คนละขั้วกับคนมีสีและพรรคพลังประชารัฐ ทั้งย้ำว่า “นายกรัฐมนตรี” ต้องมาจาก ส.ส. และพรรคที่ได้เสียงข้างมาก ส.ว.ลากตั้ง 250 คน อย่าฝืนกระแสสังคม และหากใครทำให้การเลือกตั้งครั้งนี้เป็นโมฆะก็เตรียมถูกลอยอังคารได้เลย
ยิ่งหลายพรรคการเมืองประกาศจะ “ปฏิรูปกองทัพ” ทั้งตัดลดงบประมาณและยกเลิกการเกณฑ์ทหาร และ “พล.ต.อ.เสรีพิศุทธ์ เตมียาเวส” ก็ประกาศจะเช็กบิลกลับ การต่อสู้ของ 2 ขั้วการเมืองจึงยิ่งเข้มข้น และอะไรก็เกิดขึ้นได้!
You must be logged in to post a comment Login