- เสียเพราะรักPosted 3 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 4 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 4 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 5 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 7 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
โรดแม็พเมืองนนท์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/11/prapayom-300x300.jpg)
คอลัมน์ : สำนักข่าวพระพยอม
ผู้เขียน : พระพยอม กัลยาโณ
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 12 มี.ค. 62)
ในฐานะที่เป็นคนเมืองนนทบุรี พอรู้ข่าวว่ามีการเสนอให้นนทบุรีเป็นเมืองเศรษฐกิจ เมืองการลงทุน รวมถึงด้านการท่องเที่ยวและการเกษตร ถ้าทำได้จริงก็ถือเป็นความโชคดีของคนนนทบุรี แต่อย่ามองด้านเดียว เพราะโลกใบนี้มีทั้งได้ทั้งเสีย เหมือนคำว่า “ดาบ 2 คม” การลงทุนมักจะแสลงกับเรื่องศีลธรรม เพราะคิดแต่กำไร คิดแต่ตัวเอง จึงอยากให้การลงทุนเป็นไปอย่างสร้างสรรค์ ไม่เอาการลงทุนแล้วผู้คนหายนะ
อย่างวัดสวนแก้วขณะนี้ทำสวนแปลงใหญ่ มีน้ำตก มีสวนหย่อมมากที่สุดในเมืองนนท์ มีลานขี่จักรยาน มีมาตรการดูแลรักษาความปลอดภัยอย่างเข้มงวดไม่ให้มีการจี้ปล้นทรัพย์สิน ตอนนี้ก็มีความคืบหน้าไปมาก เชื่อว่าอีกประมาณ 7 เดือนน่าจะเสร็จ วัดก็ลงทุนไปเยอะแล้ว
เมื่อมีรถไฟฟ้าหลายสายเดินทางมานนทบุรีได้ง่ายขึ้นก็น่าจะดึงคนจากถิ่นต่างๆเข้ามาเยือนเมืองนนท์มากขึ้น ยิ่งเมืองนนท์มีต้นไม้มากๆ อาตมาก็นึกถึงสิงคโปร์หรือฮ่องกงที่เขาปลูกต้นไม้ในเมืองอย่างจริงจัง เมืองก็น่าอยู่น่าเที่ยว
วัดก็ทำปุ๋ยเพื่อใช้ปลูกและดูแลต้นไม้ อาตมาดีใจที่ทุกวันพุธมีคนมาช่วยพัฒนาวัด 40-50 คน รวมทั้งนักศึกษา ผู้ต้องขังเรือนจำต่างๆ หน่วยงานต่างๆ มาร่วมกันทำจิตอาสา มาร่วมพัฒนา คิดว่าอีกไม่นานโครงการสวนของวัดคงจะเสร็จและเปิดให้ประชาชนมาเที่ยว มาพักผ่อน มาอยู่กับธรรมชาติ ต้นไม้ และสวนขนาดใหญ่ที่สุดของเมืองนนท์แห่งหนึ่ง
นนทบุรีสามารถเป็นเมืองรองด้านการท่องเที่ยว เมืองธรรมะ จะจัดธรรมาทัศนาจร ทัวร์ 9 วัด วัดสวนแก้วก็จะเป็นหนึ่งใน 9 วัด การลงทุนเพื่อรักษาสิ่งแวดล้อมและธรรมชาติ ทำให้เกิดความร่มรื่นร่มเย็น คนอยู่ก็ชื่นใจ คนมาเที่ยวก็มีความสุข การเดินทางก็ง่าย
หวังว่าโครงการเมืองนนท์เป็นเมืองเศรษฐกิจการลงทุน เมืองท่องเที่ยว เมืองธรรมะ ก็จะเป็นบุญตา บุญใจ บุญหูที่ได้ฟังธรรมะ นำหลักธรรมมาดำเนินชีวิต ประเทศก็จะสงบสุขร่มเย็น
เจริญพร
You must be logged in to post a comment Login