- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 14 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ตลท.เตรียมสร้างแพลตฟอร์มสินทรัพย์ดิจิทัลเริ่มบริการปี 2563
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/03/33376-300x300.jpg)
นายภากร ปีตธวัชชัย กรรมการและผู้จัดการ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (ตลท.) เปิดเผยว่า แผนกลยุทธ์ตลาดหลักทรัพย์ฯในช่วง 3 ปี (ปี 2562-2564) จะเน้นการพัฒนาแพลตฟอร์มโครงสร้างพื้นฐาน สร้างตลาดทุนยุคดิจิทัลที่ครบวงจรควบคู่กับโอกาสการลงทุนใหม่ โดยในวันที่ 27 มีนาคม นี้ ตลท.จะเชิญผู้เกี่ยวข้องในตลาดทุน ทั้งหน่วยงานภาครัฐ, หน่วยงานกำกับดูแล, ธนาคารพาณิชย์, บริษัทหลักทรัพย์, บริษัทจัดการลงทุน, ผู้ระดมทุน, Custodian และฟินเทค ร่วมหารือเพื่อพัฒนาแพลตฟอร์มสินทรัพย์ดิจิทัลต้นแบบให้เสร็จภายในปีนี้ และจะเปิดให้บริการในปี 2563 โดย ตลท. เชื่อมั่นว่าความร่วมมือครั้งนี้จะเป็นประโยชน์ต่อประเทศไทย และสร้างจุดเปลี่ยนให้เกิดการพัฒนาอย่างก้าวกระโดดให้กับตลาดทุนไทย โดย โดยตลาดหลักทรัพย์ฯพร้อมทำงานร่วมกับทุกภาคส่วนเพื่อสร้างตลาดทุนอนาคตที่ทุกคนเชื่อมั่น เชื่อมือ เชื่อถือ และเชื่อใจ
นายภากร กล่าวอีกว่า ตลท.จะพัฒนาโครงสร้างพื้นฐานสำหรับการลงทุนในโลกปัจจุบันให้เป็นดิจิทัลทั้งกระบวนการ ตั้งแต่การเปิดบัญชีที่ไม่ต้องใช้กระดาษตลอดกระบวนการภายในปี 61 ด้วยการพิสูจน์ตัวตน การชำระเงินค่าอากรสแตมป์สำหรับสัญญามอบอำนาจแต่งตั้งนายหน้า และการอนุญาตการหักเงินบัญชีธนาคารในรูปแบบอิเล็กทรอนิกส์ทั้งหมด นอกจากนี้การพัฒนา FundConnext ซึ่งเชื่อมโยงการจัดจำหน่ายกองทุนในประเทศแล้วกว่า 19 บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุนรวม (บลจ.) และจะเชื่อมต่อยังไป Clearstream ซึ่งเป็นแพลตฟอร์มการจัดหน่ายกองทุนระดับโลกของตลาดหลักทรัพย์เยอรมนี เปิดประตูเชื่อมโยงการลงทุนระหว่างประเทศไทยกับอีกกว่า 56 ประเทศทั่วโลก เพื่อให้ผู้ลงทุนและผู้จำหน่ายกองทุนในประเทศไทยสามารถลงทุนในกองทุนรวมในต่างประเทศ และเป็นช่องทางให้ผู้ลงทุนในต่างประเทศเข้าถึงกองทุนรวมของไทยได้ผ่านระบบอิเล็กทรอนิกส์ สำหรับระบบการชำระเงินตลาดทุน ซึ่งเริ่มใช้ในปีที่แล้วจะรองรับการชำระเงินการซื้อขายหลักทรัพย์แบบข้ามธนาคาร ส่งผลให้สถาบันตัวกลางทำงานได้สะดวกและบริหารต้นทุนอย่างมีประสิทธิภาพ โดยทั้งหมดนี้จะพร้อมให้บริการภายในไตรมาสที่ 3/62
นอกจากนี้ล่าสุดได้ร่วมกับ สำนักงานกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.) เข้าเจรจาความร่วมมือกับตลาดหลักทรัพย์ลาว (Lao Securities Exchange : LSX) เพื่อหาแนวทางการนำหลักทรัพย์ของทั้ง 2 ประเทศซื้อขายระหว่างกัน อาทิ นำ DR ที่อ้างอิงหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ลาวมาซื้อขายในประเทศไทย หรือ นำ DR ที่อ้างอิง ETF หุ้นไทยไปซื้อขายที่ตลาดหลักทรัพย์ลาว
You must be logged in to post a comment Login