- อย่าด้อยค่าวันสำคัญศาสนาPosted 1 day ago
- เสียเพราะรักPosted 4 days ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 5 days ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 6 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 7 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 week ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 2 weeks ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 2 weeks ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 2 weeks ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 2 weeks ago
“สุวิทย์”ปัดขึ้นค่าแรงทันที425บาทค่อยๆปรับภายใน3ปี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/03/333136-300x300.jpg)
นายสุวิทย์ เมษินทรีย์ รองหัวหน้าพรรคพลังประชารัฐ กล่าวถึงกรณีหลายพรรคโจมตีนโยบายการเสนอค่าจ้างขั้นต่ำอยู่ที่ 400-425 บาทแค่ประชานิยมว่า พรรคไม่ได้มาพูดเพียงผิวเผินเพื่อเอาชนะหรือประชานิยม วัตถุประสงค์จริงคือ
1.เพื่อลดความเหลื่อมล้ำ เพิ่มขีดความสามารถในการแข่งขัน ปรับโครงสร้างเศรษฐกิจ
2.ไม่ได้ปรับขึ้นทันที แต่ค่อยๆปรับไต่จาก 325 บาทขึ้นไปเรื่อยๆจนถึง 400-425 บาทในเวลา 3 ปี ไม่ได้ปรับทันทีเป็น 425 บาท และไม่ได้ปรับเหมือนกันทั้งประเทศ แต่ขึ้นอยู่กับศักยภาพเศรษฐกิจและค่าครองชีพของแต่ละพื้นที่ ไม่ใช่ขึ้นทุกพื้นที่เท่ากันหมด
3.ให้ค่าจ้างแรงงานตามทักษะที่มีอยู่คือ ผูกค่าจ้างแรงงานเข้ากับทักษะ ผู้ประกอบการจะได้แรงงานที่มีทักษะมากขึ้น แข่งขันได้ ขายของได้ดีขึ้น ผ่านกลไกอบรมทักษะ รัฐจัดตั้งสถาบันอบรม มีหลักสูตรทดสอบเพื่อความโปร่งใส มีมาตรฐานประเมินค่าทักษะ โดยค่าใช้จ่ายผู้ประกอบการสามารถนำไปหักภาษีได้ จะทำให้ประเทศรวยขึ้น ประชาชนเก่งขึ้นรวยขึ้น และเพื่อแข่งขันกับคนอื่นได้ ไม่ใช่อยู่ดีๆเอาเม็ดเงินไปให้ใช้จ่ายเลย และค่าแรงจริงๆไม่ได้มีผลต่อเงินเฟ้อเท่าไร เพราะเราทำให้เกิดค่าแรงทักษะ ในที่สุดแล้วผลิตภาพของประเทศจะมีมากขึ้น
You must be logged in to post a comment Login