- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ไม่พ้น‘ลุงตู่
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2019/03/pok220319-300x300.jpg)
คอลัมน์ : โลกวันนี้มีประเด็น
(โลกวันนี้รายวัน ประจำวันที่ 22 มี.ค. 62)
การเมืองวันนี้แม้ประชาชนยังไม่ได้หย่อนบัตรลงคะแนน ยังไม่รู้จำนวน ส.ส. ว่าแต่ละพรรคจะได้กี่มากน้อย แต่ดูเหมือนว่าการเจรจาจัดตั้งรัฐบาลได้ล่วงหน้าไปก่อนแล้ว ถึงตอนนี้ทุกคนเชื่อเหมือนกันว่าไม่มีฝ่ายไหนกำชัยชนะอย่างเด็ดขาด เมื่อจำนวน ส.ส. 2 ฝ่ายไม่ห่างกัน ความได้เปรียบจึงเทไปที่ฝ่ายหนุน “ลุงตู่” เพราะมีออพชั่นให้เลือกเดินหมากได้มากกว่า เมื่อเป็นอย่างนี้จึงเชื่อได้ว่านายกรัฐมนตรีคนต่อไปของประเทศไทยชื่อ “ลุงตู่” แน่นอน
เหลืออีกวันเดียวเลือกตั้ง
สถานการณ์ถึงตอนนี้เชื่อขนมกินได้เลยว่าไม่มีฝ่ายไหนชนะขาด ทำให้การแข่งจัดตั้งรัฐบาลหลังการเลือกตั้งจะเป็นไปอย่างเข้มข้น
ข้อเสนอที่ว่าให้พรรคการเมืองที่ไม่สนับสนุน “ลุงตู่” พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา แคนดิเดตนายกรัฐมนตรีของพรรคพลังประชารัฐ ร่วมกันโหวตเลือกนายกฯจากบัญชีพรรคการเมืองโดยไม่ต้องสนใจว่าจะได้เป็นพรรคร่วมรัฐบาลหรือฝ่ายค้าน เพื่อตัดสะพานไม่ให้ ส.ว. ที่ “ลุงตู่” มีตุนในกระเป๋า 250 เสียง มาร่วมแจมโหวตเลือกนายกฯ แม้จะเป็นข้อเสนอที่ดีและเป็นรูปธรรมที่สุดที่จะขวางการนั่งเก้าอี้นายกฯของ “ลุงตู่” อีก แต่กลับถูกพรรคการเมืองหลายพรรคปฏิเสธ
เมื่อแนวทางนี้ถูกปฏิเสธทำให้ราคาต่อรองตอนนี้ไหลไปที่ “ลุงตู่” มีโอกาสนั่งเก้าอี้นายกฯมากที่สุดถึง 90% เพราะมีถึง 2 ออพชั่นให้เลือกใช้
ออพชั่นแรก
ขณะนี้ทุกคนเชื่อเหมือนกันว่าจะไม่มีพรรคไหนหรือฝ่ายไหนรวมเสียงกันแล้วได้มากกว่า 250 เสียง ที่สำคัญไม่มีฝ่ายไหนที่จะรวมเสียงจัดตั้งรัฐบาลได้ถึง 300 เสียง ซึ่งเป็นเซฟโซนที่จะทำให้รัฐบาลทำงานได้อย่างปลอดภัยราบรื่นทั้งในและนอกสภา
การใช้ออพชั่นแรกคือให้ ส.ส. โหวตเลือกนายกฯกันเองโดยที่ ส.ว. ยังไม่ต้องเข้ามายุ่ง ก็ต้องไปชิงตัว ส.ส. จากฝ่ายตรงข้ามมาให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ ก่อนเลือกตั้งดูดไปแล้ว หลังเลือกตั้งก็ออกแรงดูดอีกที โดยมีเงื่อนไขทางกฎหมายเปิดให้ ส.ส. เป็นขบถต่อพรรคได้โดยไม่มีความผิด
จึงเกิดความเชื่อเหมือนกันว่าจะมี ส.ส. จากพรรคการเมืองที่ประกาศไม่เอา “ลุงตู่” แหกมติพรรคโหวตสนับสนุนให้ “ลุงตู่” ขึ้นเป็นนายกฯอย่างแน่นอน ถึงกับมีบางคนเปรียบเปรยว่าผู้สมัคร ส.ส. หลายคนตอนนี้เปรียบเหมือนงูที่รอวันลอกคราบเป็นสีเขียว
ออพชั่นที่สอง
หากใช้ออพชั่นแรกแล้วยังได้เสียงไม่พอที่จะโหวตให้ “ลุงตู่” เป็นนายกฯ ก็จะหาวิธีเปิดห้องประชุมสภาให้ ส.ว. ที่ตั้งรอไว้ก่อนแล้วเข้ามาร่วมโหวตเลือกนายกฯ
ถ้าถึงออพชั่นที่สองทุกอย่างจะเป็นไปตามเป้าหมายอย่างแน่นอน เหลือลุ้นอย่างเดียวคือจะมีเสียง ส.ส. สนับสนุนการทำงานของรัฐบาลเกินกึ่งหนึ่งของสภาผู้แทนราษฎรกี่เสียง หากปริ่มน้ำมากอาจทำให้ทำงานได้ไม่ถนัด แถมยังต้องมือเป็นระวิงคอยหาขนมยัดปากลูกๆที่พากันร้องกระจองอแงอยากได้นั่นได้นี่ตลอดเวลา
สรุปสถานการณ์ถึงตอนนี้ไม่มีฝ่ายไหนชนะเลือกตั้งเด็ดขาด โดยที่ “ลุงตู่” จะได้เป็นนายกรัฐมนตรีอีกสมัย
ส่วนจะไปได้กี่น้ำ อยู่ได้กี่เดือนกี่ปี ก็ต้องรอดูกันต่อไป
You must be logged in to post a comment Login